ทำไมทุกคนถึงบอบว่า อย่านอนหงายมดมดลูกจะลอยตัว

เรางงและเคยถามคุณหมอ ว่านอนหงายได้มั้ย และมดลูกลอยตัวคืออะไร 1.หมอตอบว่า นอนท่าไหนก็ได้ที่คุณแม่สบายที่สุด ไม่มีทางที่เราจะไปทับลูก หรือเลือดจะไม่ไปเลี้ยงลูกแน่นอน 2.หมอตอบว่า มดลูกจะติดกับปากมดลูก มันไม่มีทางที่จะลอยไปไหนได้ และทางการแพทย์เราเรียกแบบนี้ว่าการวัดความสูงของมดลูก ตามแต่ละไตรมาสต่างหาก เช่นไตรมาสแรกมดลูกยังจะขยายได้เล็กอยู่เพราะทารกยังเป็นตัวอ่อนเล็กมาก ก็จะอยู่อุ้งเชิงกราน พออายุครรภ์มากจึ้นมดลูกก็จะใหญ่ขึ้น สูงใต้สะดือ และพอไตรมาสสุดท้ายมดลูกก็จะเหนือสะดือเราค่ะ หรือถ้ายังงงอยู่ให้ลองหาข้อมูลในinternetนะคะ หรือถามคุณหมอดีที่สุด และการที่ท้องแข็งเป็นก้อนตอนไตรมาสแรก ลูกไม่มีทางโก่งตัวได้ขนาดนั้นค่ะ เพราะยังตัวเล็กมาก มันคือมดลูกบีบตัวค่ะ

ทำไมทุกคนถึงบอบว่า อย่านอนหงายมดมดลูกจะลอยตัว
เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ