3 ตอบกลับ

ธาลัสซีเมีย มีผลต่อชีวิตนะคะ และโรคนี้มีหลายชนิด เช่น ชนิด A, B, E บางชนิดไม่รุนแรงค่ะ ควรถามหมอด้วยว่าพ่อกับแม่เป็นพาหะแบบชนิดไหน ชนิดนั้นรุนแรงแค่ไหน หากทั้งคู่เป็นชนิดที่ต่างกัน ก็ไม่ต้องกังวล หากชนิดเดียวกันจะมีโอกาสก่อโรคในการส่งต่อสู่ทายาท ลองเสิร์ชเรื่องชนิดของโรค และการถ่ายทอดพันธุกรรมประกอบค่ะ

พี่สาวเราก็เสี่ยงทั้ง2เหมือนกัน เลือดจางมาก ตอนนี้น้องได้12ขวบแล้ว ปกติทุกอย่าง

หนูคิดหนัก ขอบคุณนะค่ะ

แข็งแรงคะ คิดง่ายๆก่อแค่เลือดจางเท่านั้น ไม่มีอาไรน่ากลัวคะ 😊

ขอบคุณนะค่ะ จะได้หายกังวล