24 ตอบกลับ

6เดือน เอาแค่นิดหน่อยพอค่ะ แค่ให้เค้าได้รู้รสจากนั้นค่อยๆเพิ่มปริมาณเอา เพราะเด็กทุกคนรับได้ไม่เหมือนกันค่ะ ลองสังเกตุดูเอาค่ะ แล้วค่อยๆเพิ่มอย่าเห็นลูกกินได้แล้วจัดเต็มนะค่ะเพราะเด็กยังควบคุมไม่เป็น อิ่มแค่ไหน หลานเรากินเยอะอาหารไม่ย่อยเข้ารพ. 555เอาแต่พอดีนะค่ะ ข้าวบด ข้าวโอ้ต กล้วย

Super Mum

6 เดือนค่ะ ต้มข้าวเละๆ บดละเอียดป้อนน้องค่ะ อาจผสมนมแม่ หรือไม่ผสมก็ได้ หรือวิธีที่แม่คนญี่ปุ่นบอกมาคือ ต้มข้าวให้เละ แล้วเอาแต่น้ำข้าวป้อนน้องก่อน วันแรกๆ อาจกินไม่กี่ช้อน เพราะน้องยังไม่ชิน ทำไปสักอาทิตย์น้องจะเริ่มชินค่ะ

เริ่มตอน 5 เดือนนิดๆค่ะ (หมอเด็กประเมิณดูแล้วว่าสามารถให้น้องเริ่มทานอาหารเสริมได้) มื้อเเรกเริ่มจากข้าวบดผสมนมแม่ น้องทานคล่องแล้วก็เริ่มใส่ผัก

ให้กินตั้งแต่ได้สามเดือนหน่อยๆค่ะลองให้กินซีลีเเล็กแต่ตอนนี้สี่เดือนกว่าแล้วป้อนกล้วยบดกะข้าวแล้วจ้าจ้ำม้ำมาก

ตามหลักเต็มมื้อให้6 ค่ะ เด็กบางคนคุณหมอให้เริ่ม5ให้ฝึกการกลืน การรับรสชาติแต่ไม่ไม่เต็มมื้อและให้นิดเดียวค่ะ

บ้านนี้เมนูแรกคือข้าวบดราดนมแม่ ส่วนมื้อต่อมาก็เพิ่มฟักทองแครอทตำลึงไข่แดงค่ะ

หมอบอก 5 เดือนครึ่ง เทสกล้วยดูค่ะ แต่ตอนนี้ยัง 4 เดือนนิดๆ

เริ่ม 6 เดือนคะ ให้อาหารครบหมู่ตั้งแต่มื้อแรกได้เลยจ้า

5เดือนกว่าๆค่ะ เมนูแรกคือบดข้าวใส่นมค่ะ

6 เดือนค่ะ ข้าวตุ๋นค่ะ หรือเอามาปั่นค่ะ