6 ตอบกลับ

บ้านนี้ตรวจเจอตั้งแต่8สัปดาห์ค่ะ เบาหวานกรรมพันธุ์ค่ะเพราะคุณแม่เป็น กินน้ำตาล 50g ตรวจไม่ผ่าน หมอนัดกินอีก100g ผ่าน2เข็ม ไม่ผ่าน2เข็ม หมอสรุปว่าเป็นเบาหวาน ต้องไปรักษากับหมออายุรกรรมต่อที่ รพ.ค่ะ แต่ฝากครรภ์ที่คลินิค คุมอาหารและคุมหวานค่ะ ไม่กินหวานเลย กินผัก เนื้อ ไข่ ผลไม้ ทุกวัน ตอนนี้ปกติแล้วค่ะ 21+4 สัปดาห์แล้ว ช่วงหลังลองกินมื้อหนักๆกินหวานบ้าง กินบุฟเฟ่ต์ ชาบูบ้าง พอตรวจหลังทานก็ไม่เกินเกณฑ์ค่ะ บางวันน้ำตาลต่ำด้วยซ้ำ เหมือนจะอยู่ตัวแล้วค่ะ แม่สู้ๆนะคะ บ้านนี้สู้มาก เจาะนิ้วทุกวัน อุปกรณ์ตรวจก็แพง..แต่เพื่อลูกต้องสู้ค่ะ 😊

สู้ๆนะคะคุณแม่ งดทานหวาน ทานพวกแป้ง คาโบไฮเดรตน้อยๆค่ะ เน้นโปรตีน ผัก ผลไม้ แทน ดื่มน้ำเยอะๆจ้า ช่วงแรกยอมรับเลยทำยากมากๆ ทรมานสุดๆ อยากกินไม่ได้กินตามใจ บ้านนี้คุมตั้งแต่ท้อง2เดือน จนตอนนี้จะ6เดือนค่ะ แต่ช่วงหลังเพิ่มปริมานขึ้นค่ะเพราะแม่รู้สึกว่าไม่อิ่มเลยค่ะ แต่พอจรวจเลือดวัดค่าย้ำตาลก็ปกติดีค่ะ 😅

ต้องคุมอาหารนะคะ คาร์โบฯต่ำ ไขมันต่ำ เลือกทานเป็นแป้งเชิงซ้อนแทน ออกกำลังกายเบาๆวันละ 20-30 นาทีค่ะ ย้ำว่าลดคาร์โบฯจากทุกแหล่งนะคะ ผลไม้รสหวานก็ต้องลดค่ะะะ

เป็นค่ะได้ฉีดอินซูดินเองจนกว่าจะคลอดค่ะ​ เป็นที่ฮอโมนเปลื่ยนค่ะ​ ควบคุมอาหารยังงัยค่าน้ำตาลก็ไม่ลดค่ะ​ คุณแม่ท้อง7เดือนค่ะน้าหนัก56โลขึ้นมา5กิโลเองค่ะ

Super Mum

เข้าไปอ่านที่หน้าบ้านนี้ได้ค่ะ แชร์ไว้เป็นแนวทาง

เป็นคะ คุมอาหารเอานะคะ

จ้า