10 ตอบกลับ

แคลเซียม กับ ธาตุเหล็ก เราซื้อร้านขายยา ตามที่คุณหมอแนะนำตัวยาค่ะ เพราะฝากเอกชน คุณหมอช่วยลดค่าใช้จ่าย ถ้าแม่มีชื่อยา และตัวอย่างยา ก็ลองสอบถามที่ร้านขายยาได้ค่ะ ถ้าแม่กังวลโทรสอบถามคุณหมอได้ค่ะ

สำคัญตอนนี้ก็ * โฟลิก * ค่ะแม่ ต้องกิน สำคัญสุด ตอนนี้เราก็ท้อง 7 สัปดาห์ กินแต่โฟลิกอย่างเดียว พวกวิตามินแคลเซียมกับเหล็กยังไม่ได้กินค่ะ เพราะแพ้ท้อง กลัวว่ายิ่งกินยิ่งพะอืดพะอม

TapFluencer

ร้านขายยาได้ค่ะ ถ้าท้องอ่อน 1-3 เดือน ทานโฟลิก+ วิตามินรวม ก่อน ถ้ามากกว่า3 เดือน บอกหมอว่า ขอแคลเซียมคนท้องกับธาตเหล็กบำรุงเลือดค่ะ

VIP Member

แนะนำให้ซื้อโฟลิค 5 มก. เม็ดเล็กๆ สีเหลืองๆ มาทานค่ะ ร้านขายยาทั่วไปมีขายค่ะ ทานแค่นี้ก่อนเลย อย่างอื่น รอพบคุณหมอก่อนดีกว่าค่ะ

อายุครรภ์กี่สัปดาห์แล้วคะ? ถ้าอายุครรภ์ยังน้อยทานโฟลิคอย่างเดียวค่ะ แคลเซียมไปเสริมตอน 3 เดือนได้ค่ะ

ซื้อที่ไหนก็ได้คะคุณแม่ เอาตัวอย่างไปให้ดู แม่บ้านนี้ก็ไปคลีนิคก่อนคะ

กินโฟลิค อย่างเดียวค่ะ ถ้าอายุครรภ์ยังน้อย อย่างอื่น รอคุณหมอสั่งนะคะ

ไม่แนะนำค่ะ แต่จะซื้อก็เป็นแคลเซียมตัวเดียว อย่างอื่นไม่แนะนำ

ขอบคุณทุกคอมเมนต์นะคะ

VIP Member

กินโฟลิกไปก่อนคะ