ความโชคดีของคนเป็นแม่

เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวค่ะ โดนพ่อของเด็กทิ้ง เพียงเพราะ เค้าไม่อยากลำบากต้องมานั่งรับผิดชอบเรากับลูก ตั้งแต่รู้ว่าท้อง พ่อแม่ฝ่ายชาย ไม่เคยช่วยเหลืออะไรเลยค่ะ มีแต่ ฝั่งเรา ที่ออกค่ารักษา เขาไม่ช่วยเรื่องเงิน ยังไม่เจ็บใจเท่า เขาก้อเป็นแม่คน ที่ต้องแยกทางกับสามีเลี้ยงลูกคนเดียวมาก่อน แต่เขากับ เข้าข้างลูกตัวเอง ที่จะเลิกกับเรา และขอ ไม่รับผิดชอบเด็ก เลยแม้แต่น้อย เราเจ็บใจมาก ที่ ครอบครัว ฝ่ายชายทำกับเราและลูกเราขนาดนี้ แต่วันนี้ รู้แล้วว่า ใครทำกรรมใดไว้ กรรมนั้นย่อมส่งผลของมันเสมอ และของขวัญที่ดีที่สุด คือลูกชายที่น่ารักมากๆ นี้แหละค่ะ ความโชคดี ที่ไม่ต้องทน กับผู้ชาย เห็นแก่ตัว มักมาก อยากได้อยากมี จนลืม นึกถึง เด็กว่าเค้าจะเป็นยังไง และก้อโชคดีมากๆ ที่ลูกแข็งแรงมาก และ ครบ 32 เป็นแม่คนแล้ว เราจะท้อไม่ได้ ??

405 ตอบกลับ

สู้ๆค่ะแม่ ✌🏼✌🏼 เป็นแม่เลี้ยงเดียวเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 35+3 แล้ว ดูแลตัวเอง โฟกัสที่ลูกนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ✌🏼✌🏼

สู้ๆนะคะ. คุณได้ของขวัญจากสวรรค์อันล้ำค่า คะ ซึ่งคนเป็นพ่อจะไม่มีโอกาสมีความสุขกับสิ่งนี้คะ สู้ๆคะเป็นกำลังใจให้คะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

เหมือนกันค่ะ ทุกวันนี้เอาแค่ลูก ลูกคือกำลังใจทุกอย่างในชีวิต มีแค่ลูกกับครอบครัวเราแค่นี้ชีวิตก็มีความสุขแล้วค่ะ

ปล่อยคนแบบนั้นให้ตายไปจากความทรงจำเลยค่ะ ตอนนี้เรากำลังสร้างความทรงจำ เรื่องดีๆ ครั้งใหม่แล้ว สู้ๆ นะคะคุณแม่

เหมือนเราเลยแต่สู้ทุกวันนี้เพื่อลูกได้ลูกชายเหมือนกันดีใจทีมีลูกผู้ชายไม่ดีป่ลอยค่ะอะไรดีดีจะมาเองค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ เราก็เลี้ยงเดี่ยวครอบครัวฝ่ายชายก็ไม่รับผิดชอบอะไรเรากับลูกเลย สู้ๆนะคะคุณแม่คนเก่ง😍

สู้ๆนะคะคุณแม่ เราก้อเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันคะ เข้าใจความรู้สึกนะคะ สู้ๆๆนะคะ สู้เพื่อลูกของเรา ✌️

เป็นกำลังใจให้นะคะ สังคมทุกวันนี้เปลี่ยนไป คนย่อมเปลี่ยน เราต้องยืนหยัดสู้เพื่อตัวเองเเละลูกค่ะ สู้ๆ

สู้สู้นะคะ คุณแม่ ดีและคะ ดีกว่าเราต้องทนกับคนทุเรศแบบนั้น เอาใจช่วยคุณแม่คะ มีลูกที่น่ารักรอเรายุ 😘

หัวใจแกร่งและเข้มแข็งมาก เราเป็นแบบนี้เช่นกันค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ภูมิใจในความเป็นฮีโร่ให้ลูก นะคะ