แชร์ประสบการณ์ท้องแข็งถี่ ในอายุครรภ์ 33 วีค

เนื่องจากเรากำลังจะย้ายบ้าน ช่วง 3 วันนี้ก็เลยวุ่นวายกับการเก็บของและยกของหนัก วันนี้เรามีอาการเจ็บท้องน้อย แบบปวดบีบนานเกิน 30 นาทีแล้วก็หายไปประมาณ 5 นาที แล้วปวดอีก ตอนนั้นไม่รุ้ว่าอาการปวดแบบนี้คืออะไร เราเลยตัดสินใจโทรไปที่ รพ ค่ะ พยาบาลบอกให้เรานั่งรถไป เพื่อเช็คค่ะว่าเราปวดแบบไหน มีอาการท้องแข็งหรือเปล่า พอไปถึง อาการปวดก็ทุเลาลงบ้างแล้วค่ะ มีเจ็บจี๊ดเป็นพักๆ พยาบาลวัดความดัน ชั่งน้ำหนักปกติ แล้วให้เราไปนอนวัดคลื่นหัวใจเด็กและวัดการบีบตัวของมดลูกที่ห้องรอคลอดค่ะ ผลปรากฏว่า เราเจ็บเตือน มีอาการท้องแข็งถี่ทุกๆ 15-20 นาที เสี่ยงคลอดก่อนกำหนด คุณหมอเลยตรวจภายในเพื่อเช็คว่าปากมดลูกเปิดหรือเปล่า ของเราโชคดีที่ยังไม่เปิดค่ะ เลยได้กลับบ้าน คุณหมอให้ยาระงับการคลอดมากิน เพื่อประคองให้ถึง 37 วีค พร้อมกับห้ามเดินเยอะ ห้ามยกของหนัก นอนพักผ่อนให้มากๆ ฝากถึงแม่ๆทุกคน ดูแลสุขภาพตัวเองกันด้วยนะคะ ยิ่งอายุครรภ์มากยิ่งต้องระวังมากๆด้วยค่ะ อย่าชะล่าใจนะ มีอาการอะไรก็รีบไปหาหมอเถอะค่ะ อย่างน้อยเพื่อให้รู้ว่าเราไม่เป็นอะไร ดีกว่ารู้ช้าไปนะคะ