1 ตอบกลับ

6 เดือน++ ค่ะ ก่อน 6 เดือนกินได้แค่นม น้ำหยด 1-2 หยดสำหรับเด็กกินนมชงได้ แก้ลิ้นเป็นฝ้า

นมแม่ล้วน 6 เดือน+ ค่ะ เพราะในนมก็มีน้ำค่ะเลยไม่จำเป็นต้องกิน การป้อนน้ำจะทำให้เด็กอิ่มน้ำ ไม่กินนม เสี่ยงน้ำหนักลด เสี่ยงภาวะน้ำเป็นพิษ (ถ้าน้ำในร่างกายมากเกินไป) แต่ไม่ต้องไปเถียงเขาหรอก เขาถามก็โกหกไปว่าป้อนแล้ว จบค่ะ เราก็โดนกดดันพูดอยู่เดือนเต็ม ให้ป้อนน้ำ ป้อนกล้วย อธิบายก็แล้ว ทะเลาะก็แล้ว ไม่ตอบสนองก็แล้ว จบที่โกหกแล้วเขาก็ไม่พูดอีกเลยค่ะ