14 ตอบกลับ

งดเดินทางจะดีที่สุดค่ะ แต่หากต้องไปจริงๆ ให้เตรียมของพร้อมคลอดขึ้นรถไปด้วย อย่าลืมสมุดหรือเอกสารฝากครรภ์ด้วยนะคะ เผื่อฉุกเฉิน และควรจอดพักทุก 1-2 ชั่วโมงค่ะ แม่ไม่ควรนั่งนานๆ ออกไปเดินบ้างค่ะ

เราเคยเดินทางไปกลับ600+กิโล มีอาการแค่เท้าบวม ส่วนท้องแข็งก็อาจมีบ้าง แต่ไม่มากคะ เหตุเพราะจำเป็น แต่เราเตรียมของพร้อมคลอดไปด้วยเพื่อฉุกเฉินปวดท้องคลอด แต่เราก็ผ่านมาด้วยดีคะ

งดเดินทางจะดีที่สุดค่ะ ถ้าแม่จำเป็นจริงๆที่จะเดินทางก็เอาของที่เตรียมคลอดใส่ตะกร้าไปด้วยค่ะ เผื่อฉุกเฉินคลอดระหว่างเดินทาง เจอโรงพยาบาลไหนแวะคลอดเลยค่ะ

บ้านนี้เดินทาง600กว่ากิโลค่ะตอน37วีคเป็นรถส่วนตัวเลยค่อนข้างสบายหน่อยค่ะเตรียมของให้พร้อมเผื่อฉุกเฉินคลอดตอน38+1วีคคลอดง่ายมากปวดท้องแค่2ชม.คลอดเลย

เคยเดินทางตอน36wค่ะ เดินทางไปคลอดตจว. ระยะทาง เกือบ700km. ตอนนั้นก็รองเบาะนุ่มๆหมอนขนาบซ้ายขวาเลยค่ะ แนะนำพกสมุดชมพูไปด้วยเผื่อฉุกเฉินนะคะ

ถ้าจำเป็นจริงๆแม่ควรเตรียมของใส่ตระกร้าไว้ให้พร้อมนะคะ บ้านนี้37w เดินทางหกร้อยกว่าโล ก็มีปวดเมื่อย ท้องแข็งบ้างระหว่างทางค่ะ

VIP Member

ถ้าจำเป็นจริงๆควรหาเบาะนิ่มสักใบ2ใบมารองก้นเวลาขับรถจะได้ไม่เมื่อและสะเทือนมาก เตรียมตะกร้าไปด้วยนะคะเผื่อไว้

เสี่ยงคลอดนะคะแม่ บ้านนี้ 30+5 นั่งรถเดินทาง 2 ชม. ท้องยังแข็งตลอดทางเรยคะ งดได้งดคะแม่

ตามจริงหมอให้งดเดินทางไกลนะค่ะแม่เพราะช่วงนี้แม่ใกล้แล้วด้วย

จะคลอดแล้วค่ะ งดเดินทางดีที่สุด เผื่อมีเหตุฉุกเฉิน ไม่คุ้มค่ะ