2 ตอบกลับ

บ้านนี้คุณหมอบอกว่า 1."ในมื้ออาหารให้เน้นโปรตีน (ไข่ต้ม อย่างน้อย วันละ 2 ฟอง และปลา อย่างน้อยสัปดาห์ละ 2 มื้อ) และให้มีวิตามินประกอบด้วย เช่น ฟักทอง บรอคโคลี แครอท ผักใบเขียว ผลไม้ต่างๆ (คุณหมอแจ้งว่าวิตามินจะเป็นตัวพาโปรตีนไปให้ลูกค่ะ เน้นโปรตีนอย่างเดียวไม่พอ) " เราเลยเน้นกินกับข้าวค่ะ กับข้าวอะไรก้ได้ที่ชอบ ของทอด ของเผ็ดก็กินถ้าอยากกิน บางวันขาดไข่ไปบ้างเพราะเบื่อ ไม่เป็นไร ***แต่ผักผลไม้ต้องกินทุกวันค่ะ*** 2."ลดแป้ง เส้นก๋วยเตี๋ยว เบเกอรี่ น้ำหวาน ขนมพวกนี้ทานแล้ว น้ำหนักลงแม่ และทำให้แม่ทานโปรตีนได้น้อยลง " เราเลยเลือกทานข้าว ถ้าหุงเองที่บ้านจะทานข้าวสามสีค่ะ ถ้าไปข้างนอกร้านไหนมีข้าวกล้องเลือกข้าวกล้อง เลือกไม่ได้เอาข้าวขาวแล้วกินแค่ครึ่งเดียว (วันไหนคิดอยากกินก๋วยเตี๋ยว กินเกาเหลาค่ะ อาจเพิ่มลวกจิ้ม + ข้าวครึ่งเดียวตามสูตร) มีวันเกเร 1-2 วันในสัปดาห์ค่ะเพื่อไม่ให้เครียดเกินไป (จัดหนักได้เลย ไอติม น้ำหวาน ขนม โดนัท แต่เอาจริงๆกินไปนิดเดียวก้หายอยากค่ะ) 3. "เสริมนมได้ตามต้องการ แต่เน้นหลากหลาย ไม่กินนมชนิดเดิมซ้ำๆ " เรากินวันละ 1 กล่องค่ะ บางวันงงๆไม่รู้จะกินข้าวอะไรก็ 2 กล่องค่ะ เปลี่ยนวนไปเรื่อยๆ นมวัวแดง แอนมัมผลไม้รวม ดีน่างาดำ อัลมอนด์ชอคโกแลต **แต่เราทานโยเกิร์ต 0% ทุกวันค่ะ แก้ปัญหาท้องผูกได้ด้วย*** ตอนนี้ 31 สัปดาห์เท่ากันค่ะ คุณหมอแฮปปี้มาก น้ำหนักแม่และลูกขึ้นตามเกณฑ์ และในพุงมีแต่ลูกค่ะ แม่ไม่มีตัวบวม หรือภาวะแทรกซ้อนเลย แม่ลองปรับใช้ดูนะคะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ แม่เป็นคนตัวเล็กมาก น้ำหนักขึ้นมา6-7โล ซาวด์4มิติ ปกติทุกอย่างเพียงแค่น้องตัวเล็กมาก ทักครั้งที่ซาวด์ น้ำหนักน้องจะ-2w ทุกครั้งเลยค่ะ

Super Mum

ไข่ต้ม นมถั่วเหลือง อาหารให้ครบ 5 หมู่ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ