51 ตอบกลับ

เริ่มต้นคุยกับแม่ก่อนก็ได้นะคะ เพราะแม่จะละเอียดอ่อนกว่าพ่อแล้วเดี๋ยวท่านก็จะไปคุยกันเอง เล่าให้แม่ฟังว่ามันเป็นมาแบบไหนมันเกิดขึ้นได้ยังไง พ่อแม่จะหาทางแก้ไขให้เราเอง ปรึกษาครอบครัวเราดีที่สุดแล้ว เราอย่าคิดไปเองว่านู้นนี่นั่น บางที่มันอาจจะไม่เลวร้ายอย่างที่เราคิดก็ได้นะลูก ยังไงก็ลูกในท้องก็หลานพ่อแม่ท่านคงไม่ใจดำสู้ๆน๊าาา✌️

บอกไปตามตรงๆ แล้วก็ต้องรีบบอกนะ อย่าให้พ่อแม่รู้เอง หรือมีคนมาบอกพ่อแม่ ไม่งั้นเรื่องใหญ่แน่นอน พี่ก็เปนลูกผญ.คนเดียว คนเล็กด้วย แม่รักมากที่สุด ตอนพี่รุว่าท้อง พี่ก็บอกแม่ไปตามตรง ว่าท้อง แม่พี่ก็ด่านะ แล้วแกก็งอนไปสักพัก ตอนนี้พี่ท้อง7เดือนแล้ว แม่พี่ก็แลดูเห่อหลานมาก แกก็เอากลับข้าวมาให้กิน ให้พี่โด้ปนมกะไข่ พี่อยากกินแกก็หามาให้

บอกเถอะค่ะท่านรับได้อยู่แล้ว ได้ร่วมแก้ปัญหาด้วยกัน ช่วงแรกๆท่านอาจจะโกรธบ้าง แต่พอเวลาผ่านไปเชื่อเถอะค่ะ เดี๋ยวจะดีขึ้นเอง บ้านนี้ก็เป็น ท้องตอนเรียนมหาลัยปี1 หนักใจมากช่วงนั้นไม่กล้าบอกแต่ยังไงก็ต้องบอก ช่วงแรกๆเขาโกรธค่ะ แต่ทำไงได้ท้องไปแล้ว ก็ต้องรับผิดชอบ พอเวลานานไปเขาก็ดีขึ้นค่ะ ตอนนี้คลอดแล้ว เห่อหลานมากค่ะ

แงง นี่ท้องตอนปี3เทอม2จะปี4แล้ว ลูกสาวรีบมาเกินไปค่ะ55555555 แต่กะว่าจะเรียนปี3ให้จบแล้วดรอปไปสักปี แล้วค่อยมาเรียนต่อ

ส่วนตัวพี่เองก็ตั้งครรภ์ไม่พร้อมเหมือนกันค่ะ พี่เองก็กลัวการบอกผู้ปกครองเช่นกัน อีกอย่างผู้ปกครองพี่ดุมากด้วย แต่ยังไงเขาก็มาเกิดกับเราแล้ว ทางบ้านแฟนพี่รับรู้และแฟนพี่ดูแลดีมาก เราต้องยอมรับสิ่งที่เกิดขึ้นนะคะ ถ้าเรารับผิดชอบเจ้าตัวเล็กได้ เราคลอดแล้วเรียนต่อได้ค่ะ ไม่มีใครว่า สู้ๆนะ มันกังวลพี่รู้ พี่เข้าใจ

บอกตรงๆตามความจริงค่ะ ทุกอย่างเกิดขึ้นแล้ว ยอมรับมัน แล้วเผชิญหน้ากับมัน*อย่างมีสติ*ค่ะ พวกท่านอาจจะโกรธ อาจจะเสียใจ แต่ก็แค่ชั่วคราวค่ะ สุดท้ายแล้วคนที่อยู่เคียงข้างและคอยช่วยเหลือดูแลเราตลอดก็คือพวกท่านค่ะ ชีวิตนี้เรายังทำอะไรให้พวกท่านภาคภูมิใจได้อีกมากมายค่ะ เช่น เป็นแม่ที่ดีของลูก ค่ะ

ท้องตอนอายุ17เหมือนกันค่ะ ตอนแรกแฟนเหมือนจะไม่รับค่ะ เราตัดสินใจบอกพ่อแม่ค่ะ ตอนแรกคิดมาตลอดว่าจะโดนว่าโดนด่าแน่ๆ แต่พอบอกไปแล้วไม่เป็นอย่างที่คิดค่ะ เขาช่วยแก้ปัญหาและรับฟังทุกอย่าง ไม่ว่าสักคำ แต่เขาผิดหวังนะคะเราก็รู้สึกผิดมากๆ แต่ท่านก็ไม่เคยจะว่าและดูแลเราดีมากค่ะ ตอนนี้7เดือนแล้ว

เดินเข้าไปขอโทษท่านสิคะ บอกว่าได้พลาดตั้งครรภ์มาค่ะ และอยากได้ลูกไว้ ตั้งใจจะเลี้ยงน้องออกมาให้ดี แสดงความตั้งใจของเรา และบอกพ่อแม่ว่า เราก็เสียใจที่พลาดท้อง เสียใจที่ทำให้พ่อแม่เสียใจกับเรา เสียใจที่เป็นดั่งคนที่เขาคาดหวังไว้ไม่ได้ แต่หลังคลอดแล้วจะทำทุกอย่างให้ดีค่ะ

ลองคุยกะแฟนนะคะ นี่พึ่งบอกพ่อแม่ไป ถ้าพ่อแม่แฟนโอเคก็เขารับผิดชอบบอกพ่อแม่เราเลยค่ะ ท่านจะได้สบายใจว่าเรามีคนดูแล เดี๋ยวท่านน้อยใจที่เรามีอะไรไม่บอกค่ะอาจจะมีดุบ้างแต่ยังไงเราก็คือลูกท่านก็รักเราเหมือนที่เรารักลูกเรานะคะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ 💙

พูดตรง ๆ ค่ะ เราก็ท้องตอน16เหมือนกัน ตอนบอกแม่แม่ก็ว่าเหมือนกันเพราะเป็นลูกคนเล็ก ว่าแค่ตอนโทรไปบอก สุดท้ายคนที่ดูแลเราตั้งแต่ท้องจนคลอดก็คือแม่ หาอะไรให้กินบำรุงอีกต่างหากค่ะ สู้ ๆ ค่ะ เป็นกำลังใจให้ แม่ก็คือแม่นะคะ✌🏻

พ่อแม่ พร้อมให้อภัยเราเสมอค่ะ เชื่อพี่นะ บอกเค้าไปตรงๆ เค้าก็อาจจะมีโกรธบ้างเป็นธรรมดา แต่ถ้าน้องไม่บอก น้องจะอยู่ยังไง วันนึงท้องต้องโตขึ้นเค้าก็รู้อยู่ดี เราบอกเค้าเองดีกว่าค่ะ สู้ๆ อย่าคิดมากนะคะเป็นกำลังใจให้ค่ะ