1 ตอบกลับ

ทำไมแม่ท้องกลับซึมเศร้า           ภาวะซึมเศร้าขณะตั้งครรภ์ พบได้ร้อยละ 14-23 ค่ะ สาเหตุเชื่อว่ามาจากหลายปัจจัย ทั้งพันธุธรรม จิตใจ ฮอร์โมน และสิ่งแวดล้อม เช่น การเปลี่ยนแปลงของระดับฮอร์โมนเมื่อตั้งครรภ์อาจกระตุ้นให้เกิดโรคซึมเศร้า ขณะตั้งครรภ์ได้ (Antenatal depression or prenatal depression) ขณะเดียวกันพบว่า ภาวะซึมเศร้าเกิดจากความเครียดกังวลขณะตั้งครรภ์ การตั้งครรภ์ที่ไม่พร้อม ภาวะมีบุตรยาก การมีภาวะแทรกซ้อนขณะตั้งครรภ์การใช้สารเสพติด หรือปัญหาครอบครัว ก็ล้วนมีส่วนกระตุ้นให้เกิดภาวะซึมเศร้าในแม่ท้องได้ค่ะ แม่ซึมเศร้า...พาหนูซึมเศร้าด้วย           โรคซึมเศร้าขณะตั้งครรภ์ถ้าคุณแม่ไม่รักษาจะมีผลกระทบกับลูกน้อยในครรภ์ได้ โดยผลกระทบที่จะเกิดขึ้นคือ อาจคลอดก่อนกำหนด ลูกมีน้ำหนักตัวแรกเกิดน้อย หรือมีพัฒนาการผิดปกติร่างกายไม่แข็งแรง ที่สำคัญอาจส่งผลต่อพัฒนาการด้านอารมณ์ของลูก ทำให้เป็นเด็กขาดสมาธิ อารมณ์หงุดหงิดง่าย ไม่ร่าเริง กระวนกระวายง่ายกว่าทารกที่เกิดจากแม่ที่ไม่มีภาวะซึมเศร้าขณะตั้งครรภ์ และการที่คุณแม่มีภาวะซึมเศร้านั้นส่งผลต่อพัฒนาการด้านอารมณ์และการเรียนรู้ของลูกในอนาคตได้ค่ะ จากข้อมูลเบื่องต้นคณแม่ต้องระวังนะคะไม่แนะนำให้เดินทางไกลเพราะอาจเกิดภาวะเสี่ยงแท้วได้ค่ะ