36 ตอบกลับ

VIP Member

แคลเซียม+บำรุงเลือดค่ะ ส่วนโฟลิคเราบอกหมอว่าซื้อทานอยู่ตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ค่ะ หมอเลยไม่จ่ายยาตัวนี้ให้ (ถ้าไม่ได้ทานโฟลิคตั้งแต่ก่อนตั้งครรภ์ หมอจะให้มาด้วยค่ะ)

3 เดือนแรก ได้โฟลิคอย่างเดียวค่ะ พอ 4 เดือนเป็นต้นไป ได้ยาบำรุงเลือด(ธาตุเหล็ก) กับ แคลเซียมค่ะ แต่ละคนได้ยาต่างกันนะคะ หมอจะพิจารณาจากร่างกายแต่ละคนค่ะ

ไตรมาสแรกได้ ไอโอดีน ยาบำรุงเลือด โฟลิคแล้วก็วิตามินบีค่ะ ไตรมาส 2 ได้ยาป้องกันครรภ์เป็นพิษ วิตามิน และแคลเซี่ยมค่ะ

บ้านนี้ได้โฟลิค เม็ดกลมเล็กสีเหลือง บำรุงครรภ์ บำรุงเลือด เม็ดยาวสีแดง แคลเซียม เม็ดยาวสีเหลือง จร้า

หมอให้แคลเซียม+วิตามินรวมคะ ส่วนโฟลิคทานก่อนตั้งครรภ์อยู่แล้ว ทานต่อเนื่อง หมอเลยไม่ได้จ่ายให้คะ

VIP Member

ไตรมาสแรกได้ยาโฟลิคกับวิตามินบี6ค่ะ ไตรมาสสองยันคลอดได้แคลเซียมกับยาบำรุงเลือดจ้า

VIP Member

1-3ได้3ตัว ยาบำรุงสมองเด็ก ยาแคลเซียม ยาบำรุงครรภ์ 4-9ได้2ตัวค่ะ ยาแคลเซียม ยาบำรุงครรภ์

VIP Member

โฟลิค+แคลเซียม+วิตามินรวม+ธาตุเหล็ก ได้ตั้งแต่ฝากครรภ์ จนตอนนี้ 38 week ค่ะ

VIP Member

ช่วง1-3เดือนโพลิ. 4เดือนยาบำรุง 5-8เดือนยาบำรุง+แคลเซียมค้ะ

ได้ยาแคลเซียม+โฟลิคเม็ดเหลือง+บำรุงเลือดเม็ดสีแดงค่ะ