64 ตอบกลับ

ของเรากินไปลงแต่ลูกไม่ลงแม่เลยเราผอมตอนยังไม่ท้องน้ำหนัก44​สูง​158 แต่ตอนนี้​ท้องได้จะ​6เดือน​แล้วน้ำหนัก​ตอนนี้​49ค่ะ​ ตอนแรก​หมอเห็นเค้าก็คิดว่า​ลูกเราจะตัวเล็ก​แต่พอหมออัลตร้าซาว​ด์ดูน้องตัวใหญ่​ค่ะเพราะ​ว่าน้ำหนักลงน้องหมดเลยค่ะไม่แบ่ง​ให้แม่เลย☺️☺️

น้ำหนักลุกใด้เท่าไรแล้วคะ

เราแพ้ท้องจน5เดือนพอหายแพ้เน้นนมถั่วเหลืองเน้นไข่เช้าเย็น ตอนนี้6เดือนครึ่งเพิ่มมา5โจากเดือนที่แล้วแถมน้ำตาลเกินไปอีก😂เดือนหน้านัดเจาะตรวจเบาหวาน ปล.เรากินน้ำเต้าหู้ชอบของหวานมากน้ำตาลเลยเกิน🤣ตอนนี้ต้องงดก่อน

บ้านนี้เร่งน้ำหนักตอน 34w ด้วยการกินกล้วยน้ำหว้าวันละ 3-4 ลูก พร้อมนมสด ระหว่างวันให้กินน้อยๆ แต่บ่อย น้ำหนักแม่ขึ้นมา 18 kg. ลงลูกหมดค่ะ ลูกออกมา 3,620 g (แต่ท้องเล็กเพราะแม่สูง+ท้องแรก) พอน้องออกมาน้ำหนักแม่ลงมาเกือบเท่าเดิม

วันนี้ไปหาหมอมา อายุครรภ์ ได้ 4 เดือน หมออัลตร้าซาวด์ พบถุงน้ำ ในสมอง หรือ หัวลูกโตผิดปกติ อยากทราบว่า สาเหตุนี้เกิดจากอะไร เป็นเพราะคุณแม่ ชอบกิน ชา กาแฟ แปปซี่ น้ำหวาน เกี่ยวกันกันไหมคะ ตอนนี้คิดมากเลยคะ

ตอน 4 เดือนก็พบถุงน้ำในสมองเหมือนกันค่ะ ตอนนั้นกังวัลมากเสียเงินตรวจโครโมโซมไปเยอะมาก ผลออกมาปกติตอนนี้ 32 W แล้วค่ะ แม่ลองเข้าไปฟังคลิปนี้ดูนะคะ https://youtu.be/2uPe_jlrzO0

บ้านนี้ กินกล้วยน้ำหว้าทุกเช้าพร้อมนม แล้วระหว่างวันก็ไข่ต้มวันล่ะ2 ฟอง. แล้วว่างๆรึก่อนนอนก็นมอีก1กล่องค่ะ. จากที่อ่านๆมา มี เนื้อไม่ติดมัน กล้วยน้ำหว้า นม ไข่. แล้วก็พวกถั่ว และอัลมอล ค่ะ บ้านนี้ตอนซาว 32+1 ได้ 1970.

กินทีละน้อยๆแต่กินบ่อยๆค่ะจะได้ลงลูก​ ถ้ากินปกติทีละมากๆจะลงแม่หมดค่ะ​ อันนี้จำมาจากยูทูปค่ะ แต่ถามหมอ​ หมอก็บอกแบบนี้เหมือนกันค่ะและให้กินไข่​กล้วย​นมค่ะ​ บ้านนี้นำหนักแม่ขึ้นนิดเดียวเองค่ะลงลูกหมด​

กินกล้วยกินไข่ต้มกินนมให้ได้วันละ3กล่องเน้นกินเนื้อปลาเนื้ออกไก่เนื้อสัตว์กินข้าวขาวน้อยลงเน้นกับคะแม่บ้านนี้ก็โดนทักว่าน้ำหนักน้องน้อยพอแม่ทำวิธีนี้น้ำหนักลงลูกเดือนนั้นน้ำหนักแม่ขึ้นแค่6ขีดคะ

กินอาหารให้ครบมื้อค่ะ ครบ5หมู่ เน้นกินไข่เพิ่ม กินน้ำเต้าหู้ทุกวัน ของเราก็ท้องเล็กค่ะ หมอต้องซาวน์ดูน้ำหนักเด็กทุกเดือนเลย แต่น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ค่ะน้องตัวใหญ่ เกือบจะเกินเกณฑ์ด้วยซ้ำ

กินนมถั่วเหลืองและไข่ค่ะแม่ น้ำหนักน้องขึ้นเร็ว เพราะบ้านนี้แพ้ท้องจนถึง5เดือน พึ่งกินได้เยอะช่วงหายแพ้กินนมถั่วเหลืองและไข่ทุกวัน แปปเดียวค่ะน้ำหนักขึ้น ขึ้นทั้งแม่และลูกเลยค่ะ

ตอนก่อนคลอด 2 อาทิตย์ แม่บำรุงด้วยไข่ (วันละฟอง) กล้วยน้ำว้า(2 วันหวีนึง) นมวัว (เช้าแก้วนึง) นมถั่วเหลือง (เย็นแก้วนึง) ทุเรียน เนื้อสัตว์(เน้นๆ) น้ำหนักขึ้นมา 1300 กรัมค่ะ