29 ตอบกลับ

คลอดธรรมชาติจะปวดท้องทรมานสุดๆแต่เด็กที่คลอดธรรมชาติจะมีภูมิแข็งแรกกว่าเด็กผ่าคลอดและตัวแม่เองก่ฟื้นตัวได้ไวกว่าผ่าคลอดค่ะส่วนตัวแล้วแนะนำคลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะเจ็บแค่ตอนปวดท้องจะคลอดพอคลอดแล้วพักฟืเน2-3วันค่ะ

คลอดธรรมชาติ คลอดแล้วต้องดูแลแผลฝีเย็บดีๆนะคะ ถ้าเย็บใหม่คือเย็บสด คลอดมา1เดือนกว่าแล้วยังไม่กล้าขี่มอไซค์เลยค่ะกลัวแผลฉีก บางคนผ่าคลอดเดินสบายปร๋อกว่าเราอีก คงแล้วแต่คนว่าสะดวกแบบไหน

เราผ่าคลอดค่ะ ตอนคลอดไม่เจ็บ ไม่รู้สึกอะไรเลย หลังผ่ามีเป็นไข้อยู่2วันค่ะ แต่ไม่ถึงกับทรมานมาก ตอนนี้คลอดได้1ปี ยังไม่มีผลข้างเคียงใดๆนะคะ ต้องรอดูระยะยาว แต่แอบมีแผลเป็นที่หน้าท้องค่ะ

คลอดเอง จะทรมานปวดตอนรอคลอด กับตอนเบ่งคลอด พอคลอดแล้วแทบจะไม่เจ็บไรเลยค่ะ แต่ผ่าคลอด ตอนคลอดสบายไม่ต้องทรมาน แต่หลังผ่าคลอดแล้ว ทรมานแผลผ่าค่ะ แต่คุณแม่ควรเลือกเอาที่ตัวเองสะดวกค่ะ

คลอดธรรมชาติค่ะ ส่วนตัวแล้วคลอดธรรมชาติมาแล้ว2ท้อง ท้องที่3นี่ก็ตั้งใจจะคลอดธรรมชาติค่ะ แผลหายเร็ว น้ำนมมาเร็ว ถ้าผ่าคลอดก็จะสบายตอนคลอดแต่อาจจะเจ็บแผลผ่าหลังผ่าเสร็จค่ะ

คลอดธรรมชาติทรมานแค่ตอนปวดค่ะบ้านนี้ก็คลอดธรรมชาติมันทรมารแค่ตอนปวดพอน้องออกก็ไม่รู้สึงอะไรแล้วคืนทุกอย่างหายทันทีคลอดเสร็จก็เดินได้ทันทีทำทุกอย่างเองได้เลย

เลือกผ่าคลอด 2 ท้อง ไม่ต้องไปทนปวดท้องข้ามวันข้ามคืน ฉีดยาบล็อกหลัง ผ่า ไม่เกิน ครึ่ง ชม ก็เสร็จ ฟื้นตัว4-5 วัน เดินคล่องสบายตัว คลอดธรรมชาติก็ดี ลูกจะได้มีภูมิคุ้มกัน

คลอดธรรมชาติมา2ท้องแร้วค่ะ ท้องสามก้คิดว่าคงคลอดธรรมชาติ แม่ไม่มีอาการปวดค่ะมีน้ำเดินแร้วก้เบ่งคลอดเลย คลอดเองหมอไม่ได้กรีด เย็บแผล2เข็มหมอบอกถลอกนิดเดียว🤣

ส่วนตัวคิดว่าคลอดธรรมชาติดีกว่ามากค่ะ แผลหายเร็ว ลูกมีภูมิ มดลูกเข้าอู่เร็ว นมมาไว เจ็บตัวน้อยกว่ามากๆ แต่ก็ยังไม่เคยนะคะ ท้องแรกได้ผ่าค่ะเพราะครรภ์เป็นพิษ

อยากให้คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ เราจะได้รุ้ถึงความเป็นแม่ เพราะสมัยก่อนรุ่นแม่เราๆ ก็มีแต่คลอดธรรมชาติ อีกทั้งใช้เวลาพักฟื้นแค่แปปเดวค่ะ ✌️✌️✌️สู้น่ะค่ะ