3 ตอบกลับ

Super Mum

ไอ น้ำมะนาวสดสักช้อน ผสมเกลือเล็กน้อย เทลงคอช้าๆ เวลาที่รู้สึกอยากไอ ทำบ่อยๆ ได้ แต่ห้ามดื่มน้ำตาม หากมีเสมหะ ให้บ้วนทิ้งทุกครั้ง ก่อนนอนกลั้วคอด้วยน้ำอุ่นละลายเกลือ หรือน้ำเกลือแบบขวด ตอนเช้า หรือหลังออกไปข้างนอก แล้วกลับเข้าบ้านก็ให้ทำทุกครั้ง ไม่เกิน 3 วัน น่าจะดีขึ้นนะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ่

เป็นเหมือนกัน คออักเสบ หมออนามัยจ่ายยาให้อยู่ แต่ให้เลี่ยงกินยา กินยาแต่จำเป็น หนูก็ไม่ได้ทาน ใช้ยาอมมะขามป้อม กับยาน้ำมะขามป้อม

ขอบคุณมากๆค่ะ

VIP Member

กินมะขามป้อมค่ะ จะดีขึ้นทำให้คอชุ่มชื่นด้วย

จะลองกินดูนะค่ะ ขอบคุณค่ะ