32 ตอบกลับ

VIP Member

น้องบอกเหรอคะ ว่าอยากกิน? ตามธรรมชาติ​เด็กจะชอบหยิบของเข้าปากเพื่อเป็นการสำรวจ เพราะฉะนั้น​การที่น้องอยากได้อยากหยิบของนั้นไม่ได้แปลว่าน้องหิวนะคะ ข้าวกับน้ำควรให้ทานหลังหกเดือนค่ะ

บ้านนี้น้อง5เดือนกว่าหมอประเมินว่าสามารถให้ได้แล้วแต่อย่าให้เยอะลองให้หมอประเมินดูนะคะความพร้อมของเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ไม่ได้ค่ะ ลำไส้ยังทำงานไม่เต็มที่ เด็กชอบหยิบของเข้าปากเป็นปกติอยู่แล้วค่ะ ให้ทานนมก่อนนะคะ

4เดือน สามารถทานได้นะค่ะ แต่หมอต้องประเมินก่อนค่ะ คุนแม่ปรึกษาหมอได้เรยค่ะ

อ่อค่ะ...ขอบคุณมากๆเรยนะค่ะ🥰

ความจริงหมอไม่ให้กินหรอกค่ะแต่บ้านนี้ให้กินแล้วเหมือนกัน

เหมือนกันคะ แค่ให้ลิ้นแตะ ชิมรสชาติเฉยๆ

ให้หมอเป็นผู้แนะนำดีกว่านะคะ กว่าจะส่งผลกับลำไส้😊

6เดือนดีกว่านะแม่ หรือไม่ก็ให้หมอประเมิณให้ค่ะ

บ้านนี้น้ำนิดหน่อยค่ะ.แนะนำรอ6เดือนดีกว่าค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ🥰

VIP Member

ยังไม่ควรดีกว่านะคะแม่ 6เดือนค่อยป้อนดีกว่า

รออีกสักเดือนนะคะคุณแม่ นมแม่ก็เพียงพอค่ะ