14 ตอบกลับ

คุณแม่ลองดูในยูทูปนะคะ กินอะไรน้ำหนักถึงจะลงลูกบ้านนี้ก็ดูในยูทูปคะ แต่บ้านนี้ไม่ค่อยกินไข่คะ อาทิตนึ่งกินไม่กี่ฟอง ดื่มนมวันละ 2 กล่อง (สลับยี่ห้อ)ผลไม้ (เลือกแต่ที่มีประโยชน์กับลูก)ข้าวไรท์เบอร์รี่ผสมข้าวธรรดา(หุงรวมกัน)กับข้าวบ้านๆเรานี่เหละคะ ขนมปังโฮลวีล ส่วนกลางวันชอบกินก๋วยเตี๋ยวคะ แต่หิวบ่อยมากคะ ผ่านไป 2 - 3 ชม. หิวอีกละ น้ำหนักแม่ขึ้น 11 โล ตอนนี้ท้องได้ 30 w 4D หมอนัดอัลตร้าซาวน้ำหนักน้องวันนี้ มี 1853g คุณหมอบอกน้ำหนักน้องเกินเกณฑ์ วันศุกร์นัดตรวจน้ำตาลแม่ ตรวจครั้งก่อน น้ำตาลแม่ปกติคะ และตรวจพัฒนาการน้องทุกอาทิตย์คะ ตอนนี้กังวล กลัวเป็นเบาหวานมากคะ

เราทานเยอะมากเหมือนกันค่ะ เพราะไม่แพ้เลย อร่อยทุกอย่างน้ำหนักก็ขึ้นเยอะ 26w3d ขึ้นมา10โลแล้วค่ะ แต่พึ่งไป​ซาวด์​น้องมาเมื่อวันจ. น้ำกนักน้อง1, 036 กรัมแล้วค่ะ น้องก็เยอะกว่าเกณฑ์​อยู่(760กรัม)​เราทานนม2กล่อง กล้วยน้ำว้า ไข่ค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก้กินเยอะค่ะ โดนเฉพาะขนม🤣 นมวันละกล่องเองค่ะ ข้างก้กินนิดๆหน่อยๆส่วนมากเน้นขนม แต่น้ำหนักขึ้นใม่เยอะค่ะ หมอบอกน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ดีค่ะ เน้น เนื้อ นม ใข่ค่ะแม่ แต่สำหรับบ้านนี้กินตามใจปาก🤣

บ้านนี้เมื่อ36w น้ำหนักน้อยกว่าเกณไปไม่เยอะค่ะ แม่เลยกินนม กินผักใบเขียว เนื้อสัตว์ และที่สำคัญคือผลไม้กับใข่ต้มค่ะ ตอนนี้น้ำหนักน้องตามเกณแล้วค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็กินเยอะนะคะ แต่น้ำหนักไม่ขึ้นทั้งแม่ทั้งลูกเลยค่ะ 😁 แต่น้ำหนักลูกได้ตามเกณฑ์อยู่ค่ะ แม่เลยสบายใจ ส่วนน้ำหนักแม่ 38 วีค ขึ้นมาทั้งหมด 7 โล

ของเรา 31 weeks กินอย่างพายุแต่ นน. ขึ้นมาแค่ 8 กิโล กลัวลูกตัวเล็กมาก หมอบอกให้กินไข่วันละ 2 ใบค่ะ อัดนมวันละ 2 กล่อง

ทานอาหารครบ5หมู่ ผักและผลไม้หลากหลาย(เลี่ยงผลไม้ที่น้ำตาลเยอะ) งดของหวาน ขนมหวาน น้ำหวาน ของมัน ของทอดค่ะ

VIP Member

อยากให้ลงลูกต้องทานโปรตีน ส่วนคุณแม่งดน้ำตาลและพวกไขมันให้น้อยที่สุด โปรตีนได้จากไข่ อกไก่ ถั่วเหลือง

แม่ต้องทานของที่มีประโยชน์นะคะ ไม่ใช่ทานตามใจปาก ถ้าทานตามใจปาก แม่ก้อ้วนนะสิคะ โดยฉเพาะของหวาน

ต้องเน้นพวกโปรตีนค่ะ ถ้าทานพวกแป้งมากจะทำให้น้ำหนักอยู่ที่แม่ไม่ลงลูก