23 ตอบกลับ

ถ้าไม่มีเหตุบ่งชี้ว่าคุณเเม่มีภาวะความเสี่ยงที่จะเป็นเบาหวานอยู่ก่อนเเล้ว ส่วนใหญ่คุณหมอจะนัดตรวจตอนไตรมาสสองปลายๆหรือไตรมาสสามต้นๆค่ะ เเต่ถ้าอยู่ในกลุ่มเสี่ยงคุณหมอจะเจาะตั้งเเต่ไตรมาสเเรกเรยค่ะ

เราไม่ผ่านตั้งแต่ไปตรวจครั้งแรกเลยค่ะแล้วช่วงนั้นแพ้หนักอยู่เหมือนกันไม่ค่อยได้กินอะไรแต่ก็ไม่ผ่าน เลยศึกษาอ่านเอาตามแม่ๆว่าให้กินน้ำใบเตยต้ม เราก็ลองกินดูค่ะ ตรวจรอบต่อไปผ่านแบบชิวๆเลยค่ะ❤️❤️🥰

ของเรากลืนน้ำตาลตั้งแต่วันแรกที่ฝากท้องเลยค่ะ(9w) หลังจากนั้น ตรวจฉี่ทุกครั้งที่หมอนัด ก้ไม่เคยได้กลืนน้ำตาลอีกเลย เพราะไม่มีค.เสี่ยงที่จะเปนเบาหวานตอนตั้งครรภ์ค่ะ

TapFluencer

เสี่ยงค่ะแม่ ยิ่งอายุครรภ์มากขึ้นยิ่งเสี่ยงค่ะ สำหรับคนที่ได้ตรวจค่าน้ำตาลคือ พ่อแม่เป็นเบาหวานและน้ำหนักในแต่ละเดือนขึ้นเยอะค่ะ

เราเจาะเลือดตรวจตอน16วีคเพราะน้ำหนักขึ้นเยอะอีกรอบครั้งล่าสุด24วีคค่ะน้ำหนักเดือนเดียวขึ้นมา5กิโล แต่ผลตรวจออกมาปกติค่ะ

เราดื่มกลูโคสแล้วเจาะเลือดตรวจน่ำตาลตอน 20w ส่วนไปตามนัดหมอทุกครั้งจะมีการตรวจน้ำตาลผ่านปัสสาวะตลอดค่ะ(ฝาก รพ เอกชน)

บ้านนี้ชอบกินนํ้าอัดลมมากๆ..ตอนนี้เป้นโรงงานนํ้าตาลแล้วเรียบร้อยคะ...ตอนนี้หยุดขาดไปเลยคะทั้งของหวานทั้งนํ้าอัดลม

เราตรวจน้ำตาลตั้งแต่15wค่ะ และไม่ผ่าน50,100g แต่หมอให้มาควบคุมอาหารเองที่บ้าน แม่ๆอย่าทานของหวานเยอะนะค่ะงดได้งดเลย

น้ำหนักไม่ขึ้นก็ใช่ว่าจะไม่เป็นเบาหวานนะคาะ งดได้งดค่ะ บ้านนี้ไม่แตะเลย ในน้ำอัดลมมีคาเฟอีน ทำให้เด็กโตช้าค่ะ

บ้านนี้ตอน10w นํ้าตาลปกติ ตั้งแต่ท้องชอบกินของหวานมากนํ้าอัดลมวันขวด ปกติจะกินวันละ3-4ขวด กลัวมีผลต่อลูกเลยลด