6 ตอบกลับ

ลูกคนแรกผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ คุณหมอแนะนำให้อายุครรภ์ที่ปลอดภัยคือ 38 สัปดาห์ขึ้นไป หมอให้เลือกวันได้เลยค่ะ คือหมอประเมินมาแล้วว่าเด็กแข็งแรงดี แม่ไม่มีภาวะแทรกซ้อน ตั้งแต่38-40 สัปดาห์เลือกวันเองได้เลย ถ้าเลือกใกล้ๆ 40 สัปดาห์อาจจะคลอดธรรมชาติก่อนผ่าได้ค่ะ (ของเราคลอดเอกชน กำหนดวันคลอดเองอาจจะง่ายกว่าโรงพยาบาลรัฐบาลค่ะ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ

ถามหมอเเต่ไม่เชื่อหมอ เเล้วมาถามในนี้ต่อ ? ในนี้ไม่ใช่หมอเขาประเมินอะไรไม่ได้หรอกคะ หรือคุณจะเชื่อในนี้นี้เเต่ไม่เชื่อที่หมอประเมิน

อยากได้ความรู้จากคนที่เคยเฉยๆค่ะ ถ้าไม่มีก็ไม่ได้อะไร แค่อยากฟังจากประสบการณ์โดยตรงค่ะ

คุณแม่จะรีบไปไหนคะ รีบและมีความเสี่ยงจะลำบากทีหลังนะคะ ถ้าน้องรีบออกก็จะมีสัญญาณเตือนได้คลอดก่อนอยู่แล้วคะแม่ ใจเย็นๆนะ

มาหาข้อมูลหน่ะค่ะ เพราะอยากผ่าวันนี้ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ

ต้องให้คุณหมอประเมินว่าได้มั้ย และถ้าได้คุณแม่จะรับความเสี่ยงของผลข้างเคียงที่จะเกิดกับลูกได้หรือป่าว

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ของเราคลอดธรรมชาติตอน 37วีคทั้งสองคนเลยค่ะ ไม่แน่แม่อาจจะปวดท้องคลอดก่อนกำหนดผ่าก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

คุณแม่ให้หมอช่วยประเมินอายุครรภ์+ความเสี่ยงดีกว่านะคะ

ขอบคุณค่ะ