5 ตอบกลับ

VIP Member

คุณแม่ใช้สิทธิประกันสังคมของสามีในการเบิกเงินค่าคลอดกับประกันสังคม เหมาจ่าย 13000 บาทและค่าสงเคราะห์บุตร เดือนละ 400 บาท เป็นเวลา 6 ปี ส่วนค่าชดเชยการหยุดงาน เบิกไม่ได้เพราะใช้สิทธิสามี คุณแม่ใช้สิทธิบัตรทองโรงพยาบาลรัฐค่าใช้จ่ายในการคลอดบุตรบัตรทองคุ้มครองไม่ต้องเสียค่าคลอด แต่อาจมีค่าใช้จ่ายส่วนต่างเล็กน้อยที่ต้องเสียเองบ้าง เช่น คุณแม่ฝากพิเศษหรือขอห้องพิเศษ ค่าเวชภัณฑ์บางรายการที่บัตรทองไม่ครอบคลุม ในส่วนของใบเสร็จของทางโรงพยาบาลควรพกติดไปด้วยค่ะเผื่อหากเจ้าหน้าที่เขาขอดูเพื่อตรวจสอบข้อมูลจะได้ไม่ต้องเสียเวลาหลายเที่ยว

ขอบคุณนะคะคุณแม่

สามารถเบิกได้ค่ะตอนลูกคนที่ 2 ผ่าคลอด ตัวแม่ใช้บัตรประกัน 30 บาทส่วนสามีเบิกประกันสังคมได้ 13,000 แถมได้สงเคราะห์บุตรพร้อม

ขอบคุณ​ค่ะ

ได้ค่ะบ้านนี้ก็สิทธิ 30 บาทค่ะสามารถเบิกของสามีได้ตามปกติค่ะเพราะเป็นคนละสิทธิ์ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เบิกของสามีถ้าจำไม่ผิดต้องจดทะเบียนสมรสหรือป่าวค่ะ

ใช่ค่ะต้องจดทะเบียนสมรสด้วยค่ะ

ไม่ได้ค่ะ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง