55 ตอบกลับ

ปกติของการปลูกฝีค่ะแม่ จะไม่ใหญ่ไปกว่านี้แล้วจะค่อยๆยุบจนหายค่ะ อย่าบีบหรือทำอะไรนะคะ ใช้สำลีชุบน้ำสะอาดค่อยๆเช็ดน้า

ขอบคุณนะคะแม่ 💗

ไม่ต้องกังวลจ้ะ บางคนใหญ่กว่านี้ น่ากลัวกว่านี้ คุณแม่ทำใจเย็นๆนะคะ ไม่เจ็บ ไม่ปวด เดี๋ยวหายเองจ้ะ ห้ามแกะ ห้ามแคะ นะคะ

ขอบคุณมากๆนะคะคุณแม่ 🙏💗

ลูกสาวบ้านนี้ตุ่มอยู่3วัน พอเข้าวันที่4ก็หายแล้ว ไม่บีบไม่แกะตุ่มนะคะ ปล่อยไปเลย เดี๋ยวก็กลับมาเป็นปกติเอง

โอเคค่ะ ขอบคุณค่า 😊🙏

เอาสำลีชุบน้ำอุ่นค่ะ เช้ดบ่อยๆ เด่วก้เเตก เเต่บ้านนี้ เเตกแร้วขึ้นอีกสองครั้งค่ะ ตอนนี้หายเเร้วค่ะ

ขอบคุณนะจ๊ะแม่ 💗🙏

หายจ้า​ เดี๋ยวก็แตกและหายจ้า​ ของเราคนโตกับสามีเป็นแผลเป็นจนปัจจุบัน​เลย​ แต่คนเล็กไม่มีแผลเป็น​

ขอบคุณค่าแม่ 💗🙏

อย่าไปแกะ เกาของเค้านะคะ เดี๋ยวน้องก็หายเอง ปลูกฝีคือวิธีป้องกันโรคฝีดาด แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

โอเคค่า ขอบคุณมากๆค่า

VIP Member

ข้อถามเป้นความรุ้หน่อยน่ะค่ะ.. ปลูกฝีน้องอายุเท้าไหร่หรอค่ะ.. บ้่นนี้พึ่ง4เดือนเองค่ะ

ตัวนี้จะเป็นฉีดวัคซีนป้องกันวัณโรคจ้า

ให้ใช้สำลีชุบน้ำเกลือเช็ดหรือน้ำต้มสุกสะอาดๆนะคะ ไม่ควรบีบ เด๋วสักพักจะหายไปเองค่ะ

ขอบคุณค่าแม่ 😍

บานนี้เป็นจ้าแบบนี้เลย เด๋วฝีก้อแตก แตกแล้วจะมีหนองอีกประมาน4-5 วัน เด๋วจะยุบไปเอง

ขอบคุณนะคะแม่ 🙏💗

มันจะบวมเป่งมากๆแล้วหนองจะแตกเองค่ะ​ บ้านนี้หนองแตก3 4รอบ​ ยุบลงมากแล้วค่ะ​

ขอบคุณนะค่าแม่ 🙏💗