10 ตอบกลับ

คุณแม่สามารถดื่มน้ำเย็นได้ปกตินะคะ ไม่ต้องกังวลว่าดื่มน้ำเย็นแล้วจะทำให้น้ำนมลด เพราะการผลิตน้ำนมนั้นเกิดจากการที่ลูกดูดกระตุ้น เช่นเดียวกับการกินน้ำอุ่นก็ไม่ได้ช่วยเพิ่มน้ำนม หากไม่ได้ถูกลูกดูดกระตุ้นจากการกินนมจากเต้าแม่ค่ะ บ้านนี้ก็กินน้ำเย็นตั้งแต่หลังจากคลอดเสร็จ ส้มตำทานได้ หลังจากที่เลิกให้นมบุตรแล้ว

ถ้าคุณแม่มีความกังวลมาก แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอก่อนก็ได้นะคะว่าอาหาร , เครื่องดื่มตัวไหนที่ทานได้ , ดื่มได้บ้าง

VIP Member

เรา40วันหลังคลอดค่ะ เริ่มกินได้ทุกอย่าง เราลูกสองแล้ว ไม่เคยให้นมลูกค่ะ เพราะไม่มีหัวนม. ลูกดูดไม่ค่อยได้ กินนมขวดตลอด

เลิกให้นมลูกถึงทานค่ะ แอลกอฮอล์ ของหมักดอง แค่นั้นพอค่ะ น้ำเย็นดื่มได้ ส้มตำนานๆครั้งก็พอค่ะถ้าปลาร้า

น้ำเย็นกินได้ค่ะแม่ ไม่มีผลต่อน้ำนม แต่ส้มตำถ้าให้นมลูกอยู่เลี่ยงก่อนดีกว่าค่ะ

ของหมักดองส้มตำเลิกให้นมลูกเมื่อไหร่ก้อได้กินค่ะถ้าลูกทานอยู่เลี่ยงดีกว่าค่ะ

ตอนลูกเริ่มอึข้นค่ะกินได้หลากหลายขึ้นบ้านนี้4เดือนครึ่งค่ะ

น้ำเย็นกินได้ปกติค่ะ...ส้มตำก็กินได้ค่ะ แต่ไม่ใส่พริกนะค่ะ 55555

เลิกให้นมลูกค่ะ

หลังลูกอย่านม

เรา3เดือนค่ะ