7 ตอบกลับ

TapFluencer

กฎหมายออกมาใหม่แล้วค่ะว่าต่อให้ไม่จดทะเบียนสมรสก็สามารถใช้นามสกุลใครก็ได้นะคะ ขอแค่เจ้าของนามสกุลยินยอมให้ใช้ก็พอค่ะ เพียงแต่ถ้าหากใช้นามสกุลคุณพ่อแล้วก็จริง แต่คุณพ่อก็ไม่มีสิทธิ์ในตัวลูก เป็นแค่เพียงผู้ให้กำเนิดเท่านั้น สิทธิ์ในตัวลูกทั้งหมดจะเป็นของคุณแม่แต่เพียงผู้เดียวค่าา

ถ้าตามกฏหมายต้องจดทะเบียนสมรสถึงจะใช้สกุลพ่อได้ค่ะ แต่คนไทยอ่ะใช้หมด จดไม่จดก็เห็นใช้กันนะแม่

ขอบคุณนะคะแม่💜

ใช้ได้ทั้งพ่อเเละเเม่ค่ะ เดี๋ยวนี้จดทะเบียนเราสามารถใช้นางสาว เเละนามสกุลเดิมได้ค่ะ

อ๋อขอบคุณค่ะแม่

ได้หมดค่ะแม่ ขึ้นอยู่กับว่าแม่จะระบุให้ลูกใช้นามสกุลใครค่ะ

ขอบคุณนะคะ

บ้านนี้แต่ง แต่ไม่ได้จดทะเบียน จะใช้นามสกุลพ่อค่ะ

TapFluencer

เราผูกข้อไม้ข้อมือ ก็ใช้นามสกุลพอ่ค่ะ

บ้านนี้ใช้นามสกุลพ่อค่ะ

มันใช้ได้ใช่มั้ยคะ กลัวว่าต้องแต่งก่อนค่อยใช้นามสกุลพ่อได้