6 ตอบกลับ

ไม้ต้องอดขนาดนั้นจ้าแม่​ นมทานได้แค่วันละก่อง​ หรือน้ำเต้าหู้ไม่ใส่น้ำตาล​ ผลไม้วันละลูก​ ระหว่างวันคะ​ ข้าวเป็นข้าวกล้อง​ กับข้าวก็งดหวาน​ มันเค็ม​ ทานผัก​ น้ำพริก​ พวกต้มๆนึ่งๆพวกปลาคะ​ ทานให้อิ่มให้แต่ละมื้อไม่จุกจิกคะ​ บ้านนี้นำ้ตาลสูง​ คุมอาหารยังลงเลยจ้า😊 สู้ๆคะ

ขอบคุณค่ะแม่

ไม่ได้ให้งดนะคะนม แต่ให้ทานนมพร่องมันเนยแทนค่ะ ลดแป้ง คาร์โบไฮเดรต ลดหวานมันเค็มเน้นโปรตีน ผัก ผลไม้ไม่หวานอย่างแก้วมังกร แอปเปิ้ล ส้มกินได้ค่ะ ข้าวเน้นข้าวกล้อง ไรซ์เบอรรี่ ทานได้มื้อละ1ทัพพี แบ่งจากมื้อหลัก3มื้อเป็นมื้อย่อยๆ5-6มื้อ

ขอบคุณค่ะ สู้ๆด้วยกันค่ะแม่

เข้าใจถึงความรู้สึกเลยค่ะ แม่บ้านนี้ต้องเจาะเลือดคุมน้ำตาลทุกวัน วันละ 2 ครั้ง จนกว่าจะคลอดเลยค่ะ กินไรก็กลัวน้ำตาลจะขึ้น ผลไม้ก็กินเยอะไม่ได้ กินอะไรก็ต้องระวัง

สู้ๆนะคะแม่ เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ

งดน้ำหวานกับขนมกินข้าวให้น้อยลงแค่นี้น้ำตาลก็ผ่านแล้วค่ะ เพื่อลูกนะคะคุณแม่ทนค่ะไม่กี่เดือนค่ะสู้ๆค่ะ

ทานข้าวกล้องค่ะกินผักเยอะขึ้นผลไม้กินคำสองคำค่ะนมกินปกติ

ขอบคุณค่ะแม่ หมอสั่งงดนมทุกชนิดค่ะแล้วให้แคลเซียมแบบเม็ดมากินแทนค่ะ😢😢

ลด(แต่ไม่งด)อาหารหมู่คาร์โบฯค่ะแม่

ช่วงนี้ก้กินข้าวกล้องแต่ไม่ทุกมื้อค่ะ ไปทำงานส่วนใหญ่เลือกกินไม่ได้ค่ะ อาหารตามสั่งกับที่โรงอาหารก้ไม่ได้มีเพื่อสุขภาพแค่เลือกที่ไม่หวานไม่มันแค่นั้นค่ะแม่