9 ตอบกลับ

โรงบาลรัฐถ้าแม่คลอดเองได้หมอก็จะให้คลอดเองค่ะ ถ้าแม่มีความเสี่ยงเขาถึงจะผ่าให้ ถ้าแม่มีความต้องการที่จะผ่าแจ้งหมอได้ค่ะ ส่วนเรื่องสามีเข้าไปได้ไหมอันนี้ก็แล้วแต่กฎของโรงบาลสอบถามพยาบาลดูนะคะ

ขอบคุณค่ะะ

ปกติหากไม่มีภาวะแทรกซ้อน คุณหมอจะให้คลอดธรรมชาตินะคะ และแม่ๆหลายๆท่านอยากคลอดธรรมชาติมากกว่า ฟื้นตัวไว มดลูกเข้าอู่เร็ว น้ำนมไหลดี ฯลฯ ส่วน รพ รัฐ ต้องสอบถามที่ รพ ค่ะ ว่าให้คุณพ่อเข้าได้มั้ยนะคะ

ยินดีค่ะ

หมอพยาบาลจะเเนะนำให้คลอดเองมากกว่าจ้า แผลหายไว ดีต่อแม่และลูก แต่ถ้ามีปัญหาจริงๆผ่าจ้า แต่ส่วนมากจะให้รอคลอดเองถ้ามีปัญหาจริงกะผ่า

VIP Member

ส่วนใหญ่รพ.รัฐก็จะให้คลอดเองค่ะ ถ้ามีปัญหาจริงๆถึงจะผ่าคลอดค่ะ ส่วนพ่อบางรพ.ก็ไม่ให้เข้าค่ะ แต่รพ.รัฐที่บ้านนี้ฝากเข้าได้ค่ะ

จากประสบการณ์ หมอจะดูเชิงกรานแม่ค่ะ ส่วนใหญ่ถ้าปากมดลูกเปิด หมอจะพยายามให้คลอดเองค่ะ โรงบาลรัฐ สามีเข้าไม่ได้ค่ะ

ส่วนมากหมอจะประเมินว่าสามารถคลอดเองได้มั้ย

โอเคจ้ะ

โรงพยาบาลรัฐส่วนใหญ่ให้คลอดเองก่อนคะ

VIP Member

อยู่ที่คุณหมอประเมิณค่ะ

ขอบคุณคะ

อยู่ที่คุณหมอจะประเมินให้คุณเเม่ค่ะว่าสามารถออกเองได้ไหม๊ถ้าคุณเเม่ออกเองไม่ได้หมอก็จะให้ผ่าค่ะ

โอเคค่ะ