7 ตอบกลับ

บ้านนี้ 36+5 ดิ้นค่ะแต่ไม่แรง รู้สึกแค่ว่าขยับตัว แต่ขยับทั้งวันนะค่ะ โก่งตัวบ่อย คุณหมอบอกพื้นที่น้อยน้องจะดิ้นไม่แรงแต่แม่ต้องนับลูกดิ้นเสมอนะค่ะ ตอนกลางคืนน้องจะโก่งตัวท้องปั้นแข็งบ้าง บ้านนี้ลูกสาวค่ะนางคงเรียบร้อย😅😂

ถ้าน้องดิ้นน้อยไปหาหมอเลยค่ะแม่ แต่ถ้านับทั้งวันถึง10 ครั้งก็สบายใจได้ค่ะขอแค่ถึง การโก่งตัวก็นับเป็น 1 ครั้งค่ะ บ้านนี้

เรา 37+3 ลูกยังดิ้นเก่งอยู่ค่ะ แต่ส่วนใหญ่เขาเหมือนจะยืดตัวกับเอาหัวทุ้งลง แล้วก็ยังสะอึกค่ะ แนะนำลองไปทำ Nonstress test (NST) ค่ะ จะได้รู้ว่า หัวใจเต้นปกติมั้ยและเขายัง active มากน้อยแค่ไหน จะได้ไม่ต้องกังวลต่อไปเรื่อย ๆ ค่ะ

ค่ะ คุยกับคุณหมอดูค่ะ เพราะทำ NST จะเช็คการดิ้นด้วยค่ะ ทำประมาณ 20-30 นาทีค่ะ จะชัดกว่าตรวจฟังเสียงหัวใจทั่วไป คุณแม่จะได้ไม่ต้องกังวลมากนัก เพราะยังมีอีกหลายเรื่องเลยค่ะให้กังวล 😅 ยิ่งใกล้คลอดแล้วเราก็เป็นค่ะ ทั้งตื่นเต้นและกังวลหลาย ๆ เรื่องไปพร้อม ๆ กัน เป็นกำลังใจให้และขอให้น้องสุขภาพแข็งแรงค่า

37+5ค่ะ ดิ้นน้อยลงเหมือนกันค่ะเพราะว่าน้องตัวใหญ่แล้วเหลือพื้นที่น้อยค่ะ แต่วันนึงก็ต้องมากกว่า10ครั้งนะคะแม่

หาหมอค่ะเเม่ปกติวันนึงลูกต้องดิ้นไม่ต่ำกว่า10ครั้งขึ้นไปน่ะคะเเบบนี้อันตรายค่ะถ้าลูกไม่ค่อยดิ้น

พรุ้งกำหนดหมอนัดพอดีคะ ว่าจะถามหมอ

หมอเเนะนำเค้ามาว่าถ้าหลังกินอาหารข้าวเสร็จภายใน1ชม. น้องดิ้นไม่ถึง3ครั้งให้ไปหาหมอเลยค่ะ

บ้านนี้คนแรกดิ้นน้อยลงจะคลอดแล้วคะ

ของเราก็ดิ้นน้อยลง แต่โก่งตัวบ่อย เป็นบางครั้งคะ

รู้สึกว่าน้องดิ้นเบาลงมากค่ะเเม่

ค่ะเเม่