123 ตอบกลับ

บอกไปเลยจ้าพูดกับเขาดีๆ ว่ามันแก้ใขอะไรไม่ได้แล้วขอโทษเขา เพราะคนที่อยู่ข้างเราจริงมีแต่พ่อกับแม่นะคะ เชื่อว่าเขาพร้อมให้อภัยแต่อยู่ที่เวลายิ่งไกล้คลอดจะยิ่งเห็นว่าแม่รักเรามากแค่ไหน สู้ๆคะ

บอกเลยค่ะ แรกๆอาจจะโดนตำหนิ แต่พอคลอดเท่านั้นแหละเขาจะรักและหวงหลานมากๆค่ะ ดีใจด้วยนะคะ ลูกคือของขวัญของเรา ❤️❤️ ส่วนเราแต่งงานแล้ว มีการงานที่ดี มีบ้าน มีรถ มีเงิน กลับไม่มีลูก เศร้าค่ะ😢

บอกแม่เถอะค่ะ บอกนี้ก็บอกแม่ นี้คบกัน 1 ปี 2 เดือนท้องแล้ว ยังไม่ได้แต่งเหมือนกันจร้า เจอโควิน แม่สามีก็อยากให้แต่งเร็วๆ รอคลอดน้องก่อนแล้วค่อยแต่งเอา สามีก็เก็บเงินเพิ่มไปอีกเยอะๆ

บอกเถอะค่ะ. บ้านนี้แรกๆก็กลัว พอบอกแล้วก็โล่งค่ะ. ทำไงได้ล่ะค่ะ เกิดมาแล้วก็ต้องเลี้ยง ตอนแรกคิดว่าพ่อแม่จะโกรธด้วยซ้ำค่ะ. แต่นี่ไม่โกรธ แถมเราไม่ต้องมีอะไรคาใจ ปิดบังด้วยค่ะ

ยังไง​ก็ต้องบอกผู้ปกครอง​จ้า เราก็กล้าๆกลัวเพราะยังไม่แต่ง แต่พอตัดสินใจบอกก็ไม่มีไรต้องกลัว โล่งอกสบายใจ ให้ผู้ใหญ่​เขาคุยกันเอง ไม่ต้องคิดมากปัญหา​ทุกอย่างมีทางออก

หาเวลาบอกนะคะ นี่ก็ท้องไม่พร้อม เพราะยังเรียนอยู่(ไม่ได้ออกจากเรียนด้วย) ท่านอาจจะมีดุนิดหน่อยแต่หลังจากนั้นท่านก็ตามใจ พอเห็นหน้าหลานท่านรักยิ่งกว่าลูกตัวเองอีก สู้ๆค่ะ

สู้ๆน้า พี่ก็ผ่านจุดนี้มาเหมือนกัน พี่บอกแฟน บอกพ่อแม่เรา ให้แฟนคุยกะพ่อแม่เขา แล้วมาหมั้นเราไว้ก่อนเงินแต่งก็ช่วยกันเก็บ พ่อแม่ก็อาจจะโกรธแต่เดี๋ยวพ่อกับแม่ก็หายโกรธ ✌✌

บอกเถอะค่ะ ถ้าพ่อกับเเม่พูดอะไร ก็ควรรับฟังเขาดีๆน่ะค่ะไม่ต้องเถียง ถึงท่านจะโกด ท่านก็โกดคุณเเค่เเปปเดียว ยังไงคุณก็คือลูก เขาจะดูเเลคุณกับลูกเป็นอย่างดีเเน่นอนค่ะ

อายุ 28 ขนาดแต่งงานแล้ว พนง.รัฐวิสาหกิจทั้งคู่ ตอนบอกพ่อกับแม่ว่าท้องยังแอบเครียดกันเลยจ้า พ่อกับแม่กลัวหลานลำบากกลัวไม่มีเงินเลี้ยงหลาน กทม.ค่าครองชีพสูงเหลือเกิน 😂🤣

ลองบอกฝ่ายชายหรือทางบ้านฝ่ายชายก่อนนะคะ​ ถ้าเค้าโอเคเราก็ให้ผู้ใหญ่คุยกัน​ ง่ายขึ้นเยอะเลย​ ยังไงพ่อแม่เราถึงโกรธแค่ไหนเค้าก็ไม่ฆ่าไม่แกงลูกหลานตัวเองหรอกค่ะ