แม่ท้อง5เดือน เลือดกำเดาไหล อันตรายไหมค่ะ

แม่ท้อง5เดือน เลือดกำเดาไหล อันตรายไหมค่ะ

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ
VIP Member

การตั้งครรภ์ ถือเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้หลอดเลือดในจมูกขยายตัวได้ และปริมาณเลือดที่เพิ่มขึ้นจะไปช่วยเพิ่มแรงกด แรงดันต่อหลอดเลือด ซึ่งเป็นส่วนที่มีความบอบบางเหล่านั้นทำให้เส้นเลือดแตกได้ง่าย นั่นจึงเป็นสาเหตุที่ทำให้เลือดกำเดาไหล ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปกติ ธรรมดาที่เลือดกำเดาไหล ขณะตั้งครรภ์ การที่มีเลือดกำเดาไหลออกมาเพียงเล็กน้อย เป็นครั้งคราว แล้วอีกสักพักก็หยุดไหลถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่อันตรายต่อหญิงตั้งครรภ์​ ถ้าผ่านไป30นาทีไม่หยุด​ควรพบแพทย์​ค่ะ

อ่านเพิ่มเติม