7 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ 1 เดือนสะดือไม่หลุด มีน้ำมีขาว ไม่มีบวม แดง หรือมีกลิ่น ไปหาหมอบอกให้ค่อยๆยกสะดือลูกแล้ว เช็ดทำความสะอาดให้ถึงโคนที่เชื่อมกับเนื้อเลยค่ะ หลังไปพบหมอ 1 อาทิตย์ก็หลุดเลยคะ

TapFluencer

ก่อนสะดือหลุด หมอเคยบอกว่าอาจจะมีเลือดหรือหนองนิดหน่อย ให้หมั่นสังเกตว่ามีกลิ่นไหม หรือแดงผิดปกติไหม ให้คอยทำความสะอาดสม่ำเสมอ เดี๋ยวจะค่อยๆหลุดไปเองค่ะ

หนองค่า ยกโคนสะดือ ใช้สำลีเช็ดรอบๆเลยค่ะ ไม่ต้องกลัวลูกเจ็บ หมอบอกตรงนั้นเด็กจะไม่รู้สึกเจ็บค่ะ แต่ที่ร้องอาจเพราะรำคาญเวลาเราเช็ดค่ะ

เดี๋ยวก็หลุดเองค่ะแม่ แนะนำเอาคัตเติ้ลบัตจุ่มแอลกอฮอล์แล้วเช็ดให้รอบสะดือ เช็ดโคนสะดือด้วยค่ะ เดี๋ยวก็หลุด

เอาแอลกอฮอล์เช้ครอบสะดือ บวกกับคุณแม่อย่าพึ่งกินของผิดสำแดง อาจจทำให้สะดือลูกอักเสบละหลุดออกยาก

บ้านนี้2อาทิตหลุดค่ะแม่เช็ดตลอดเวลาน้องตื่นกินนมหรือเปลี่ยนแพมเพิสก็จะเช็ดให้ทุกรอบค่ะ

เดี่ยวก้อหลุดคะ ทำความสะอาดไปเรื่อยๆ