10 ตอบกลับ

เบิกได้ค่ะ นับจากคลอดย้อนหลังไป 15 เดือน ต้องมีการส่งประกันสังคม อย่างน้อย 5 เดือน สามารถเบิกประกันสังคมได้ค่ะ ส่วนค่าชดเชย 1.5 เดือนไม่แน่ใจ. อาจจะไม่ได้ เพราะตอนนี้ว่างงานอยู่

ถ้าแม่เปลี่ยนเปน ม.39 (ส่งเอง) เบิกได้ค่ะ แต่ถ้าไม่ส่งต่อหรือปล่อยขาด ปกส.จะยุ่ได้แค่ 6 เดือน (ถ้าคลอดทันก็น่าจะเบิกได้มั้งคะ)

เท่าที่ทราบ ถ้าส่งเองได้ค่าคลอดน้อยกว่าค่ะ เพราะเคยจะไปยื่นเรื่องที่ประกันสังคม ขอส่งเอง ทาง ประกันสังคม แจ่งว่ารอให้คลอดก่อนค่อยมาทำเรื่อง เพราะถ้าทำเรื่องส่งเองตั้งแต่ตอนนั้น เงินที่เบิกจะได้แค่ 4,000 กว่าบาท

เบิกได้คะ. เราไปถามประกันสังคมมาแล้วค่ะ หลังจากออกจากงานยังคุ้มครองเราอีก6เดือน

หน้าจะได้นะค่ะ หลังจากออกจากงานแล้วประกันสังคมยังคุ้มครองไปอีก 6 เดือนค่ะ

น่าจะได้นะคะแม่ โทรถามที่ประกันสังคมโดยตรงดีกว่าค่ะ 1506

VIP Member

ถ้าแม่ยังส่งต่อ เบิกได้ค่ะ บ้านนี้ก็มาตรา39ค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ พอดีใกล้คลอดแล้วจะได้วางแผนกาเงินถูก

ได้จ้าถ้าส่งต่อแล้วประกันไม่ขาดนะคะ

VIP Member

ถ้าออกจากงานไม่ถึง 6 เดือน เบิกได้

ถ้ายังส่งต่อ เบิกได้ค่ะ

VIP Member

ได้จ้า