60 ตอบกลับ

แม่ได้โฟลิค เม็ดสีชมพู จนถึง6 เดือนค่ะ 6 เดือนได้เพิ่มแคลเซียมค่ะ ช่วง1-4 เดือนแรกกินยาแทบไม่ได้เลยค่ะ อ้วกตลอด

บ้านนี้ได้ โฟลิก ไอโอดีน แคลเซียม บำรุงเลือด มาค่ะ ฝากรัฐเหมือนกันค่ะ หมอน่าจะพิจารณาคุณแม่เป็นรายบุคคลค่ะ

เราได้กระปุกขาวเหมือนกันค่ะ แต่เราเลือดจางมาก ขาดธาตุเหล็กด้วยเลยได้เพิ่มยาบำรุงเลือดอีกหนึ่งตัวค่ะ

คุณหมอเค้าจะมีตารางการให้ยาค่ะว่า อายุครรภ์ตอนนี้กินตัวไหนบ้าง จะมี 3 อย่างค่ะ folic -​calcium-obmin หรือ triferdine นะคะ

ได้ยา2ตัวนี้มากินเหมือนกัน ตอนนี้ท้องจะ5เดือนแล้วยังกินแบบนี้ยุ หมอยังไม่เห้นไห้ยาตัวอื่นมากินเลย

ได้เหมือนกันค่ะ กับแคลเซียมอีก 1 ตัว ตั้งแต่ 3 เดือน จนตอนนี้ 7 เดือน ลูกแข็งแรงปกติดีค่ะ

แม่บ้านนี้ได้กระปุกนี้กับแคลเซียมค่ะ แต่จะชอบหลงๆลืมๆทานยา จนพ่อน้องดุทุกวันเลย😂

ได้เหมือนกันค่ะกินหลังอาหารเย็นทุกวันเลย แต่แบบซองไม่ได้ ตอนนี้18 สัปดาห์เเล้วค่ะ

บ้านนี้ได้โฟลิคกับธาตุเหล็กมาค่ะ มีวิตามินบ้างเพราะแม่เพิ่งมีอาการแพ้ท้อง

เราได้ 2 ตัวนี้และเเคลเซียมค่ะ ได้มาตั้งแต่ไปฝากท้อง ตอนนี้ 24 Wก็ยังได้ตัวเดิมค่ะ