20 ตอบกลับ

เเม่บ้านนี้ เจาะน้ำคร่ำ​ค่ะ ตอนเเรกจะตรวจNIPT เเต่ อายุ เกิน หมอเเนะน้ำ ตรวจวินิจฉัย​เป็นอันดับเเรกๆ เพราะรู้ผล 100% ตามมา คือตรวจ NIPT เพราะส่วนมากเเม่อายุ 35 + ความเสี่ยงมีโอกาส​มากกว่า สุดท้ายถ้าผลมีความเสี่ยงสูง ต้องไปเจาะน้ำคร่ะ ต่ออยู่ดีค่ะเลยเลือกเจาะน้ำคร่ำ ..

เจาะน้ำคร่ำจ้า...บอกเลยนะว่าไม่ได้เจ็บอย่างที่คิดเลย....พอเจาะเสร็จรอฟังผลอีก1เดือนถึงรู้ว่าน้องเป็นหรืไม่เป็นจ้า (ส่วนมากน้องจะไม่ได้เป็นนะถ้าแม่บำรุงลูกนะ)

เจาะเลือดค่ะ (ถ้ากรณีที่เสี่ยงสูงจะเจาะน้ำคร่ำอีกทีค่ะ)ถ้าเสี่ยงต่ำก็แค่เจาะเลือดเฉยๆค่ะ ไม่เสียค่าใช้จ่ายค่ะถ้าใช้สิทธิบัตรทองค่ะ

เจาะเลือดโรงบาลรัฐค่ะแม่ รอผล2อาทิตย์ ถ้าผลดาวน์ออกมาสูงพี่พยาบาลจะโทรมานัดเราให้ไปเจาะน้ำคร่ำค่ะ ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรเลยค่ะแม่

โรงพยาบาลรัฐค่ะใช้สิทธิ์30บาท เจาะเลือดค่ะ ผลออกมาเสี่ยงต่ำ ถ้าเสี่ยงสูงคุณหมอจะให้เจาะน้ำคร่ำ แต่่แม่บ้านนนีเสี่ยงต่ำจ้า

เราเจาะเลือดตรวจคัดกรองค่ะ ผลเสี่ยงสูง 1:85 เลยเจาะน้ำคร่ำ ผลออกปกติก็โล่งใจค่ะ ตอนนี้ใกล้คลอดแล้วค่ะ

เจาะน้ำคร่ำในกรณีที่คุณแม่ครบกำหนดคลอดตอนอายุ 35 ปี ขึ้นไป ซึ่งสามารถตรวจได้ที่อายุครรภ์ 16-20 w ค่ะ

ปัจจัยเสี่ยงก็มีแต่อยู่ในอัตราที่ต่ำมากค่ะ

ตอนแรกเจาะเลือด มีความเสี่ยงสูง รอบสองเจาะถุงน้ำคร่ำ ปกติดีค่ะ ส่วนตังไม่ค่อยเจ็บค่ะจะจุกๆนิดๆ

เราเจาะเลือดดผลออกมาปกติทุกอย่างงแต่ก็ชอบกังวลอะไรก็ไม่รู้กลัวลูกออกมาไม่แข็งแรง

บ้านนี้เป็นเหมือนกันค่ะแม่ ชอบกังวล 😂

บ้านนี้เจาะเลือดผลเลือดเสี่ยงสูงไปเจาะน้ำคร่ำผลตรวจออกมาปกติดีอย่างรู้เพศด้วย