12 ตอบกลับ

พาหะทารัสซีเมียเปนโรคเลือดจางแบบหนึ่งค่ะถ้าท้องจะทำให้ภาวะซีดได้ง่ายถ้าทารัสซีเมียต่ำมากๆจะมีผลกับลูกด้วยสามารถติดต่อกันได้ทางพันธุ์กรรมลูกเราคลอดออกมาก้สามารถเปนทารัสซีเมียได้แต่ถ้าคุณพ่อไม่ได้เปนก้มีเปอร์50/50ว่าลูกจะเปนหรือไม่เปนถึงเปนก้คงไม่รุ่นแรงถึงขั้นต้องกินยา..คุณหมอเขาจะให้ยาบำรุงเลือดมากินอยู่แร้ว..กินยาอย่างเคร่งครัดกินอาหารที่มีประโยชน์และมีธาตุเหล็กสูงๆ..แร้วก้พักให้มากๆนะค่ะ

ไม่อันตรายค่ะ เป็นแค่พาหะไม่ใช่โรค คนทั่วไปเป็นกันเยอะแยะ ถ้าค่าเลือดจางไม่มากไม่ต้องรับยาเพิ่มค่ะ ถ้าพ่อไม่เป็น ลูกก็จะมีความเสี่ยงเป็นแค่พาหะ ถ้าเป็นทั้งคู่ก็จะน่ากลัวกว่านิดนึงแต่ถ้าตรวจแล้วคนละตัวก็ไม่อันตราย ตัวเราก็เป็นพาหะค่ะใช้ชีวิตปกติ ไม่ต้องกินยาบำรุงเพิ่ม ตอนนี้25w+2 ลูกแข็งแรงดิ้นเก่งดีค่ะ แฟนเราไม่เป็นค่ะ เราพึ่งรู้ว่าเป็นพาหะก็ตอนตรวจเลือดครั้งแรก

เป็นเลือดจางค่ะแต่จางไม่มากเท่ากับคนที่เป็นธารัสชีเมียโดนตรง ถ้าคุณพ่อไม่เป็นก็สบายใจได้เลยค่ะไม่อันตราย แม่บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะน้องออกมาแข็งแรงดี หมอจะให้ยาบำรุงเลือดมาค่ะ ที่หมอแนะนำมานะคะกินนมวันล่ะกล่อง ผลไม้ แอปเปิ้ล ฝรั่ง กล้วย วันล่ะลูก ผักใบเขียว พวกสารอาหารที่ให้ธาตุเหล็กค่ะ

ถ้าพ่อเป็น แม่ไม่เป็น จะอันตรายไหมคะ..

VIP Member

เราก็เป็นพาหะค่ะ แต่สามีไม่เป็น ไม่อันตรายค่ะคุณหมอบอกลูกอาจจะเป็นแค่พาหะเหมือนแม่หรือไม่เป็นแบบพ่อ (แค่พาหะไม่อันตรายค่ะ เราเพิ่งมารู้ว่าตัวเองเป็นพาหะก็ตอนตั้งครรภ์ค่ะ ปกติไม่ได้มีอาการอะไร)

เหมือนกันเลยค่ะ

อันตรายค่ะ ถ้าเป็นทั่งสองคน หมอแนะนำให้เอาเด็กออก แต่ถ้าคุณพ่อไม่เป็นก็ไม่เป็นไรค่ะดูแลตัวเองดีๆ บำรุงรางกายเยอะๆ

เลือดจาง ไม่เป็นไรค่ะไม่อันตราย เราก็เป็นภาหะ แต่พ่อไม่เป็น ลูกออกมาก็อาจจะภาหะ หรือไม่เป็นค่ะ

ไม่ค่ะถ้าคุณพ่อไม่เป้น ปลอดภัยค่ะ เราก้เป้นพาหะ แต่แฟนไม่เป้น คุณหมอบอกแบบนี้

บ้านนี้เป็นทั้งพ่อและแม่ค่ะ ไม่เป็นอันตรายค่ะ บำรุงกินเยอะๆๆค่ะ

เลือดจาง เป็นกันเยอะอยู่นะจร๊คุณเเม่ เเม่บ้านนี้ก็เป็น

ผลตรวจพึ่งออกมา ไม่ผ่านเหมือนกันค่ะ กังวลมาก