50 ตอบกลับ

ซักเครื่องอีกเสียงค่ะ แต่จะซักน้ำเปล่าก่อนน้ำแรกค่อยใส่น้ำยาน้ำสองค่ะ

บ้านนี้เครื่องบ้างมือบ้างแล้วแต่สะดวกจ้า ซักมือบิดตลอดนฝลูกก็ปกติจ้า

บ้านนี้ซักมือค่ะ แต่ว่านำไปปั่นแห้งเอา เพราะกลัวฝนตกผ้าน้องไม่แห้ง

VIP Member

เด็กบิดตัวนี้เป็นกันทุกคนนะค่ะน้องหายเองไม่เกี่ยวกับเรื่องซักผ้า

ซักทั้ง2อย่างค้ะ.ที่บอกบิดผ้าลุกจะบิดขี้เกียจจิงๆค้ะ

ชักเครื่องคะ ความเชื่อโบราณคะ มันไม่เกี่ยวกันเลย

VIP Member

ซักมือจ้า ทั้งอึ ทั้งฉี่ ใช้เครื่องตอนปั่นหมาดจ้ะ

วันไหนฝนตกซักเครื่อง วันไหนแดดดีๆๆซักมือคะ

VIP Member

ชักเครื่องคะ เราไม่เชื่อจ้ามันคือคำโบราณ

VIP Member

ปั่นเครื่องคะ ถ้าผ้าอึน้องซักมือคะ