42 ตอบกลับ

บ้านนี้ท้อง2เป็นค่ะได้ฉีดอินซูลินเข้าหน้าทุกวันเจาะเลือดหาค่าน้ำตาล4เวลาเพราะที่บ้านมีกรรมพันธุ์เหมือนกันค่ะปรับวิธีการกินค่ะต้มน้ำใบเตยทานแทนน้ำเปล่าทุกวันและทานข้าวกล้องทุกวันชงจมูกข้าวไรซ์เบอรี่ทานคู่กับนมจืดทุกวันคุมอาหารไปด้วยทุกวันนี้เบาหวานก็ปกติดีค่ะไม่สูง ✌✌สู้ๆนะคะคุณแม่

VIP Member

คุมอยู่เหมือนกันค่ะ มีหลุดบ้างบางมื้อ (ทนไม่ไหวจริงๆ😅)​ แต่หลักๆ จะลดปริมาณข้าว และเปลี่ยนเป็นข้าวกล้องงอกค่ะ เน้นทานโปรตีนจากเนื้อสัตว์เป็นหลัก ถ้ามื้อไหนไม่ทานข้าวเลย กิน steak ค่าน้ำตาลจะอยู่ที่ 80 ปลายๆ ถึง 90 ต้นๆ ระหว่างมื้อ(หลังเจาะเลือด)​ถ้าหิวจะดื่มนม หรือผลไม้แทนค่ะ

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ ได้ตรวจ 7 เวลา น้ำตาลขึ้นๆลงๆ แต่เราได้ฉีดอินซูลินคุมก่อนอาหารเช้า-เย็น แนะนำทานข้าวกล้องค่ะ ช่วยได้มากเลยค่ะ ปกติกินข้าวขาวลองเปลี่ยนดูนะคะ ช่วยทำให้อิ่มนานด้วย ตอนนี้เราไม่ทานจุกจิก ระหว่างมื้อถ้าหิวก็เน้นกินผลไม้เอาค่ะ

เปลี่ยนจากกินข้าวขาว เป็นข้าวกล้องหรือข้าวไรเบอร์รี่แทนค่ะ และทานผลไม้ที่น้ำตาลน้อยเช่นแอปเปิ้ลเขียว แก้วมังกร อะโวคาโด พวกนี่จะช่วยเราได้เพราะเราเองก็เป็นเหมือนกัน อีกอย่างเราดื่มจมูกข้าวไรด้วย ลองไปหาดูนะค่ะน้ำตาลลดจริง

บ้านนี้น้ำตาลสูงเหมือนกันไปตรวจเหมือน3 วันก่อน 200อัพ ต้องตรวจใหม่อีก 4 เข็ม 3 สัปดาห์า หันมาต้มใบเตยแทนน้ำเปล่า ข้าวไรเบอรี่ ฝรั่ง แก้วมังกร ส้มอย่างละครึ่งผล สลับไปมา จะลองดูว่าตรวจครั้งหน้าไปน้ำตาลจะเป็นยังไง สู้ๆไปด้วยกันคะแม่

กินน้ำใบเตยแทนน้ำ กินจมูกข้าวกล้อง เช้า ก่อนนอน กินข้าวไรเบอรรี่แทนข้าวขาว งดของทอด ของมัน ของหวานทุกชนิดกิน ต้ม นึ่งอบ ย่าง กับข้าว เน้นทำเองไม่ใส่น้ำตาล บ้านนี้ ตอนตรวจ เจอ 250 พอควบคุมอาหร ลงเหลือ 87 89 ตอนนี้ คลอดน้องแล้วคะ

ขอเรากะคุมเหมือนกันคะแต่เราเลือกกินแบบคีโตเลยคุมได้ดีเหมือนกันเน้นกินแบบต้มนึ่งสะสวนใหญ่แล้วจะจัดเวลาการกินให้เป็น5มื้อคะไม่กินจุกจิกกะพอแล้วคะตอนนี้ค่าน้ำตาลของเราอยู่ประมาณ86-98คะ

VIP Member

แม่คุมอาหารค่ะ จากตรวจครั้งแรกน้ำตาลเกือบ 200 ทุกวันนี้ ไม่เกินร้อยค่ะ อดใจเอาหน่อยนะคะแม่ๆ เน้นกับไม่เน้นข้าว สูตรนี้ได้ผลค่า เพราะน้ำตาลส่วนใหญ่ที่มาจากคาร์โบไฮเดรตเรามักจะไม่รู้ตัว

เราก็เป็นค่ะ งดน้ำหวานทุกอย่างเลยค่ะ ข้าวก็ทานปรกติค่ะ ไปตรวจก็ดีขึ้นค่ะ แต่ถ้าเดือนไหนเผลอกินน้ำหวาน ของหวาน ขึ้นมาอีกค่ะสู้ๆค่ะค่อยๆปรับคุมเข้มเกินไปก็ไม่ได้ค่ะ

เราก็เป็นคะ..คุมอาหารแล้วตรวจมาก็ยังขึ้นแต่เราว่าไม่เยอะ..รอบที่แล้วตรวจได้95เข็ม2หลังกินข้าวตรวจได้130ยังไม่ผ่านเลย..แต่ตอนนี้จะคลอดแล้วแอบกังวลนิดๆๆคะ..