24 ตอบกลับ

ของเราตอนแรกก็เจาะแม่ก่อนค่ะ พอผลออกมีพาหะธารัสซีเมียแฝง เค้าเลยเจาะดูของพ่อต่อค่ะ

หมอเขาเจาะทั้งเลือดตรวจทั้งคู่เป็นปกติค่ะ ถ้ามีปัญหาอะไรเดี๋ยวหมอแจ้งค่ะ

บ้านนี้เจาะคู่ค่ะ เราเป็นพาหะธาลัสซีเมีย เลือดจางนิดหน่อย ส่วนสามีปกติ

บ้านนี้แม่มีพาหะธารัสซีเมีย+ไวรัสตับอักเสบบีแต่แม่ได้เจาะคนเดียวค่ะ.ตอนนี้คลอดน้องได้2เดือน16วันแล้วค่ะ.

เจาะทั้งคู่ค่ะ เราเป็นโรคธาลัสซีเมีย (Hemoglobin H) สามีปกติ เลยไม่อันตรายค่ะ

บ้านนี้ก็เจาะคู่ค่ะ ผลออกมาปกติทั้งพ่อและแม่ เป็นกำลังใจให้นะคะ

ท้องแรก เจาะแม่คนเดี๋ยวคะ รอบแรกผลเลือดปกติ รอบ 2 ผลเลือดก็ปกติคะ

บ้านนี้เจาะแค่อิแม่อย่างเดียวเพราะหมอบอกว่าเลือดอิแม่ไม่จาง😅

บางเคสที่เจาะพ่อเพราะคุณแม่เลือดจางไหมคะ แอบกังวลว่าจะมีผลอะไรกับลูก 🥹

ปกติค่า ทางนี้ก็ตรวจทั้งสองคนเหมือนกัน ดูพาหะธาลัสซีเมียค่า

บ้านนี้เจาะทั้งคู่ เลือดแม่เป็นพาหะ ชนิด E ส่วนเลือดพ่อ ปกติ

บ้านนี้เจาะแต่ของตัวแม่ค่ะ เลือดผ่าน ของพ่อเลยไม่ต้องเจาะค่ะ

อันนี้เลือดเค้าน่าจะไม่ผ่านค่ะเลยโทรมาให้พาพ่อไปเจาะเพิ่ม แอบกลัวเหมือนกัน🥹