1 ตอบกลับ

ของเรามีเลือดออกตอน 10 วีค ไปตรวจก็พบว่าตัวอ่อนหยุดการเจริญเติบโตค่ะ ตัวอ่อนฝ่อเล็กลงเท่า 6 วีค ไม่มีสัญญาณหัวใจ ต้องดูด้วยค่ะว่าสาเหตุตอนแท้งคืออะไร ของเราเป็นการแท้งปกติ น่าจะเกิดจากอุบัติเหตุเล็กๆน้อยๆ หลังจากขูดมดลูก ผ่านไปเดือนกว่าก็ท้องอีกรอบ ตอนนี้ 23 วีคแล้วค่ะ แต่ถ้าเป็นการแท้งแบบโรคประจำตัวแม่ หรือโคโมโซมผิดปกติ อันนี้เสี่ยงจะเป็นอีกจะแท้งอีกหลายครั้งค่ะ

ถ้าจะวางแผนตั้งท้องอีก ให้กินโฟลิคบำรุงร่างกายก่อนปล่อยให้ท้องค่ะ หมอแนะนำเราแบบนี้ ถ้าท้องแล้วต้องรีบฝากครรภ์ อันนี้เราก็ลาออกจากงานมานอนเฉยๆ ลุกให้น้อยที่สุดในช่วงไตรมาสแรกเลยค่ะ กลังแท้งอีก พึ่งจะลุกมาทำนั่นนี่เยอะๆตอนเข้า 5 เดือนแล้ว