2 ตอบกลับ

หมอก็สั่งเราค่ะแต่เรากินนิดน่อยเราไม่ได้เป็นเบาหวานแต่อาจเป็นเพราะเราอ้วนก่อนจะท้องหมอเลยสั่งให่้งดกลัวจะเป็นแต่เราไม่ได้งดแป้งค่ะแค่เปลี่ยนจากข้าวหอมมากินข้าวไรซ์แต่งดขนมกะของหวานๆค่ะรวมถึงผลไม้หวานๆด้วยค่ะแม่เป็นเบาหวานรึป่าวคะหมอถึงสั่งให้งดก็เลือกกินเอาค่ะถ้าอยากก็ทานได้แต่อย่าทานเยอะและบ่อยเกินค่ะ

ไม่ไม่เป็นเบาหวานค่ะ แต่น้ำหนักขึ้น 3 โล ในเดือนเดียว อยู่ในช่วงระยะเดือนที่ เสี่ยงเบาหวานด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

ถ้าแบบนี้หมอสั่งคุมอาหารคะ ลดปริมาทลง ทานข้าวกล้องแทน ข้าวขาวและข้าวเหนียวน้ำตลาสูงควรลดคะ งดแป้งงดน้ำตาล ทานได้บาง แต่ทานให้น้อยที่สุดคะ

สุ้ๆๆมันเป็นผลดีต่อตัวเราและลูก ที่หมอสั่งเพราะมีความเสี่ยง คะ สุ้ๆๆ เดียวก้อผ่านไปได้😊