21 ตอบกลับ

VIP Member

6เดือนค่ะ. ถึงจะกินอย่างอื่นได้ เพราะกระเพาะเด็กยังเล็กอยู่ ถ้ากินอย่างอื่นเข้าไปลูกจะกินนมได้น้อย และการย่อยอาหารยังไม่ดี จึฝควรกินแค่นมค่ะ นี่ก็เป็นค่ะ ที่บ้านจะให้กินตั้งแต่ยังไม่6เดือนเลิกเชื่อการเลี้ยงแบบเมื่อก่อนเพราะนี้เทคโนโลยีไปไกลแล้ว เราเลี้ยงตามคำแนะนำหมอดีกว่าค่ะ นี่ก็เถียงกับแม่บ่อยค่ะเรื่องการกินการเลี้ยงแบบเมื่อก่อน ตอนนี้น้อง10เดือนแล้วค่ะ ยังไม่เคยป่วยเลยค่ะแข็งแรงมากค่ะ

ขนาดน้ำปล่าวยังต้อง 6 เดือนเลยคะ แล้วก็ไม่ต้องซีรีแลคหรอกคะ สามวันแรกให้กินแค่ข้าวบดราดนมแม่ช้อนเดียวก่อนคะให้ลูกเริ่มชินก่อน หลังจากนั้นก็ให้อย่างอื่นเทสสามวันเหมือนเดิมว่าลูกแพ้อะไรบ้าง ตอนนี้ลูกเราสามเดือนคะเริ่มศึกษาบ้างแล้ว

VIP Member

โนค่ะ ต่อให้6เดือนแล้วก็ไม่ควรกินซีรีแล็คไม่ต่างกับมาม่าเลยค่ะ ทั้งน้ำตาลทั้งผงปรุงรส6เดือนขึ้นไปกินแค่พวกผักบดผลไม้บดเอาแบบธรรมชาติไม่ต้องปรุงเพิ่ม

6 เดือนขึ้นไปค่ะถึงจะทานอาหารไดั แต่ซีรีแลคระวังเด็กจะติดหวานนะคะ เพราะเหมือนมาม่าชนิดหนึ่งไม่ค่อยมีสารอาหารเท่ารัย

ซีลีแล็ค ไม่มีประโยชน์เลย สารอาหารน้อยมาก ... หลัง 6 เดือน ทานอาหารที่นิ่ม หรือจะบดก็ได้ ข้าว เนื้อสัตว์(ปลา) ผัก ผลไม้

6 เดือนแรก กินนมอย่างเดียวค่ะ อ่านในเล่มขมพูคเลยค่ะ มีบอกไว้ทุกอย่างแล้ว ไม่แนะนำป้อนซีรีแลคนะคะ ไม่มีสารอาหาา

6 เดือนค่า น้องกะเพายังไม่สามารถย่อยอะไรได้นอกจากนมแม่/นมผงนะคะตอนนี้ ห้ามให้อย่างอื่นค่ะ

VIP Member

ที่บ้าน5เดือนครึ่งคะแค่ให้ลองๆชิมวันละนิด พอ6เดือนถึงจะป้อนเต็มที่

ไม่ได้ค่ะ และเป็นของที่ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลยด้วยค่ะ

ต้มข้าวแล้วบดให้ลูกกินดีกว่าค่ะ