124 ตอบกลับ

เรา 6 สัปดาห์น้ำหนักยังเท่าเดิมเลยค่ะ มีแค่เวียนหัวนิดหน่อยกับง่วงตลอดเวลา ซึ่งน่าจะเป็นมาก่อนท้องแล้ว 😅

บ้านนี้19+5wขึ้นมา3กิโลค่ะ ส่วนตัวเป๋นคนอวบอยู่แล้วไม่แพ้เหมือนกันค่ะ แต่หมอแนะนำว่าไม่ควรขึ้นเกิน15กิโลค่ะ

เยอะไปนิดนะคะแม่ หมอแนะนำว่าช่วง 20วีคแรกไม่ควรเกิน 2 โล เราโดนบ่นนิดหน่อยเพราะขึ้นมา3โลตอนไปตรวจ 20 วีค 😂

บ้านนี้​ 7​เดือน​นน.ขึ้นมา6โลคะ​ นน.ลูกอยู่เกณปกติ​ แต่ช่วงไตรมาสแรกแทบไม่ขึ้นเลยเพราะแพ้หนักมาก

ส่วนใหญ่ไตรมาสแรกน้ำหนักจะยังไม่ขึ้นนะคะ แค่ 6 สัปดาห์ถือว่าขึ้นเยอะมาก แม่ควรควบคุมการกินนะคะ

ก่อนท้องแม่หนัก43 ตอนนี้10+2W น้ำหนักลดลง 2 โล ไม่แพ้เลยกินเยอะมาก แต่น้ำหนักลดแอบ งง เหมือนกันค่ะ😅

4 เดือนขึ้นมา3โลเองค่ะ หมอบอกว่าแม่ไม่ต้องเคลียดเรื่องน้ำหนักคุณแม่นะครับ ลูกโตตามเกณฑ์ปกติ

ถ้าจะดีควรเพิ่มเดือนละ​ 1 โล​ เลือกกินแต่ของที่ลงลูกนะคะ​ น้ำหนักจะได้ไม่ค้างหลังคลอดเยอะ

บ้านนี้8w ไม่เพิ่มเรยค่ะ เท่าเดิม มื้อหนึ่งทานดั้ยนิดเด่ว ทานเยอะอ้วก ผะอึดผะอมทุกวันค่ะ

แสดงว่าทานได้ปกติ ถือว่าดีค่ะ ลูกได้รับสารอาหารจากเรา แต่พยายามอย่าให้ขึ้นเกินนะคะ