ยุติการตั้งครรภ์

สวีสดีค่ะแม่ๆ เราจะมาแชร์ประสบการณ์ เมื่อวานตอนเย็นๆ เรามีเลือดออกจากช่องคลอดเป็นสีดำ และมีอาการหน่วงท้อง วันนี้เราจึงตัดสินใจไปรพ. หลังจากที่เกิดท้องลม เราไปถึงเวลาประมาณ10โมงนิดๆ ก็ไปติดต่อใช้สิทธิประกันสังคม มีบัตรประชาชน เซ็นสำเนาถูกต้อง แล้วแจ้งว่า มาขูดมดลูกค่ะ รอคิวสักพัก พยาบาลก็เรียก ชั่งน้ำหนัก วัดความดัน สอบถามฮาการ มีเวียนหัวไหม เลือดออกรึป่าว จากนั้นจึงให้ไปนั่งรอหมอหน้าห้องตรวจ คุณหมอ ให้เปลี่ยนผ้าถุงเพื่อขอซาวนด์ซ้ำ ปรากฎว่า เจอแต่ถุงการตั้งครรภ์ จึงคุยถึงที่มาที่ไป ว่ามันเกิดจากภาวะไม่สมบูรณ์ จึงทำให้หยุดการเจริญเติบโตไป วิธีที่แนะนำ คือ การใช้เครื่องสูญญากาศดูดออก เพราะการขูดจะมีผลกับเนื้อเยื่อในมดลูก คุณหมอบอก ดูดออกแล้ว พักการตั้งครรภ์ไปก่อนนะครับ 3-6เดือน จากนั้นหมอจะให้ยาฆ่าเชื้อ และยาแก้ปวด หลังจากนั้นค่อยกลับมาตรวจอีกสองอาทิตย์ ได้สอบถามว่า เจ็บไหมค่ะ ไม่ครับเพราะจะให้คนไข้ดมยาสลบ หลังจากนั้นพอฟื้นก็ดูอาการสองชั่วโมง ไม่ต้องนอนรพ.กลับบ้านได้เลย แต่มีญาติมารับใช่ไหมครับ จากนั้นเราก็ออกไปรอข้างนอก เพื่อเซนเอกสาร การรับการรักษา มีค่าใช้จ่ายส่วนต่างอุปกรณ์ อยู่ที่หลักพัน ให้ชำระก่อน แล้วมีใบรับรองแพทย์ให้ แต่ไม่สามารถนำไปเบิกได้ จากนั้นก็เรัยกญาติมาเซ็นต์ พยาบาลให้ชุดไปเปลี่ยน เรียกเข้าห้อง เพื่อเจาะเลือด ใส่สายน้ำเกลือ ตรวจโควิด ด้วยการเอาก้านสำลีล้วงเอาไปในปาก และรูจมูก จากนั้นให้ไปเอ็กซเรย์ปอด นั่งรอสักพัก ก็พาไปแผนกห้องคลอด เข้าไปที่ห้องผ่าตัด พอไปถึงก็ให้ขึ้นนอนเตียง ใส่แมส ใส่หมวกคลุมผม แล้วเคลื่อนรถเข้าไปด้านใน ห้องที่มีไฟดวงใหญ่ๆ ข้างในมีทีมหมอรออยู่ คนหนึ่งมาวัดชีพจรที่ปลายนิ้ว วัดความดัน จัดแขนให้กางออก วางบนแท่น ให้ยกขาวางบนแท่น กางออก เขาเตรียมอุปกรณ์กันสักพัก หมอก็มาถึง เริ่มให้ใส่สายออกซิเจน หมอบอก ไม่ต้องเกร็งนะครับ เดียวจะทำความสะอาดก่อน เขาบอก จะให้ยานอนหลับแล้ว ปวดๆตรงแขนหน่อยนะคะ สักพักเราก็หมดสติไปเลย ฟื้นอีกทีในห้องพักฟื้น หลังจากทำการ15นาที ไวมาก แต่เขาให้นอนพักก่อน พอผ่านไปสักชม. จึงให้ลองนั่ง ถามว่ามีอาการเวียนหัวรึป่าว เอาสายน้ำเกลือออก แล้วบอกให้ไปเปลี่ยนชุดในห้องน้ำ นาทีที่ลุกขึ้น เลือดไหลลงมาจากขา เป็นเส้น ลงพื้น จนต้องใช้ผ้าห่ม คลุมข้างล่างไว้ ไม่ให้เปื้อน พอไปเปลี่ยนผ้า ออกมานั่งรอ หมอก็บอก นี่ใบนัดนะคะ จะต้องกลับมา ช่วงนี้จะมีเลือดออกคล้ายประจำเดือน สองสามวันก็จะหายไป จากนั้นก็ไปรับยา กลับบ้านมานอน ส่วนอาการคือรู้สึกง่วงมากๆ เหมือนคนไม่มีแรง แต่ไม่มีอาการเจ็บ ครั้งหนึ่งของลูกผู้หญิงท่บทบาทความเป็นแม่สิ้นสุดลง เราเลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ ว่าถ้าเกิดท้องลม ต้องทำแบบไหน ขอเป็นกำลังใจให้แม่ๆทุกท่านจ้า

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

สู้ๆ นะคะ