ใส่ใจอาหารการกิน

สวัสดีแม่ๆทุกท่านค่ะ วันนี้เรามีนัดตรวจน้ำตาล โดนกินไปสี่ขวดและเจาะเลือดอีกสามรอบ เนื่องจากว่า รอบแล้วคือประมาณ ห้าวันที่ผ่านมา ตรวจฉี่เจอน้ำตาล ได้กินไปสองขวด ค่า170 หมอบอกให้คุมน้ำตาล หลังจากวันนั้น เราก็งดน้ำหวาน แต่ช่วงนี้ทำงานเลิกค่ำก็ไม่ค่อยได้มีเวลาใส่ใจเรื่องอาหาร แต่ก็เริมจดว่ากินอะไรบ้างในแต่ละมื้อ ในหนึ่งวัน ซึ่งอาหารที่กินก็คือข้าวสวย ไข่ ผลไม้พวกฝรั่ง นมดีน่างาดำ และมีกินไอติม กินพิซซ่าไปอีกสองชิ้น น้ำส้มคั้นหนึ่งขวด ก็คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหา แต่วันนี้เจาะสามครั้ง ค่าน้ำตาลสูงมาก อยู่ที่238 หมอบอกเทอเปนเบาหวาน ส่วนหนึ่งมาจากกรรมพันธุ์ค่ะ หมอสั่งงดแป้ง ของทอด ผลไม้ที่กินได้คือฝรั่งกับแอปเปิ้ลเขียว ถ้าคราวหน้าเจออีก หมอบอกจะต้องฉีดยาทุกวัน แล้วลูกที่เกิดมาจะไม่แข็งแรง ฝากเตือนคุณแม่ด้วยค่า บางทีเราอาจเข้าใจว่าต้องกินเยอะๆ เผื่อลูก แต่ต้องใส่ใจมากๆนะคะ เพราะถ้าเปนเบาหวานแล้ว อันตรายจริงๆค่ะ ตั้งแต่วันนี้ก่จะพยายามเลือกกิน แต่ก็หิว แฟนก็บ่น บอกว่า จะทนไหม รึอยากฉีดยาทุกวัน คิดเอา

1 ตอบกลับ

เป็นกำลังใจให้นะคะแม่ แม่อย่าปล่อยให้ตัวเองหิวนาน ยิ่งหิวจะยิ่งกิน และยิ่งไม่เลือก หาของแก้หิวที่น้ำตาลน้อยไว้ทานเป็นมื้อย่อย เช่น แซนวิชทำเอง (ขนมปังโฮลวีต ผัก เนื้อสัตว์) นมจืด ผลไม้ที่ไม่หวาน และออกกำลังกายร่วมด้วยนะคะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่า