80 ตอบกลับ

ทางที่ดีคือบอกครอบครัวค่ะเรา17-18ตอนนี้20+6แล้วค่ะ เรารู้ตอนแรกไม่กล้าบอกครอบครัวเหมือนกันค่ะเพราะเข้มงวดแต่พอเค้ารู้เค้าก็บ่นค่ะเครียดกันมาก.แต่หลังๆก็เริ่มยอมรับได้แล้วค่ะ.บอกครอบครัวคือสิ่งที่ดีที่สุดค่ะ.เราจะได้ไปฝากท้องด้วยค่ะ.แม่จำวันที่ประจำเดือนมาวันแรกพอค่ะ.วันสุดท้ายของประจำเดือนไม่สำคันค่ะ.เป็นกำลังใจให้นะคะสุ้ๆค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ 🙏

บ้านเราก็เหมือนบ้านเธอเลยค่ะ แต่ยายจับอาการเราได้เพราะเราแพ้ท้องหนักมาก ผลสุดท้ายเราก็เปิดใจบอกเค้าเลยค่ะให้ผู้ใหญ่ทั้ง2ฝ่ายมาคุยกัน จนตอนนี้เค้าหวงหลานกันมากขนาดยังไม่คลอดนะคะ ยังไงก็สู้ๆนะคะ เกิดเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วแรกๆเค้าก็จะด่าจะต่อว่าเรานั่นแหละค่ะไม่ถึงกับจะฆ่าจะแกงกันหรอกค่ะ สู้ๆนะคะมันไม่ได้เลวร้ายแบบที่คิด✌✌

น่าจะ 2 เดือน ถ้านับวันแรกที่ประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย รีบๆบอกนะคะ เวลาจะช่วยเราเอง ขอแค่แม่กับแฟน จับมือผ่านมันไป ทุกอย่างจะคลี่คลายเองค่ะ แล้วอีกเรื่อง แม่ต้องรีบไปฝากท้องนะคะ ช่วง 1-3 เดือนแรกต้องได้รับยาบำรุง เป็นช่วงที่สำคัญมากๆ เพราะเราเองรู้ตอน 7 วีค ได้ยาบำรุงตั้งแต่ตรวจ แต่ฝากท้องจริงๆ 9 วีค ถือว่าช้ามากสำหรับเรา

VIP Member

บ้านนี้ก็ท้องไม่พร้อมคะไม่ได้แต่งคะ แม่บ้านนี้อายุ24ปีส่วนพ่อบ้านอายุ19ปีคบกันแค่8เดือนแล้วท้องคะ ตอนนี้ท้องได้37+5วันคะ เด็กจะมาเกิดเราห้ามเขาไม่ได้คะ ถ้าคุณแม่แคร์คำพูดคนอื่นหรือพวกชาวบ้านมากกว่าลูกในท้อง มันจะส่งผลไม่ดีต่อลูกในท้องคะแม่ มีแล้วก็พร้อมเลี้ยงคะ น้องมาเกิดกับเราแล้วคือสิ่งที่ดีคะ สู้ๆนะคะคุณแม่

เราก็เป็นพ่อของลูกไม่มีด้วยเราบอกพ่อพ่อเราบอกอายชาวบ้านเราก็ไม่สนใจเราเลี้ยงลูกเองไม่กลับบ้านเลยตั้งแต่ท้องโตจนคลอด. เลี้ยงเองทำเองคนเดียวทุกอย่างผ่านไปไม่ถึงเดือน พ่อโทรมาให้พาหลานกลับไปเลี้ยงที่บ้าน ...เชื่อพี่พ่อแม่อายคนแต่ถ้าเค้าเห็นหลานเค้าก็หายเองจำไว้เราไม่ได้ขอใครเค้ากินอย่าแคร์ใครมาก

เราก้ไม่พร้อมเหมือนกันค่ะตอนนี้9วีคค่ะที่บ้านเราก้เปนเหมือนกันหวงลูกมากเพราะเป็นลูกคนโตแคร์คำพูดของคนอื่นเราแค่เปิดใจให้กล้าค่ะแล้วพูดทุกอย่่างออกมากับครอบครัวค่ะแล้วครอบครัว​เราจะชี้แนะเราเองค่ะท้องก่อนแต่งก้แต่งทั้งๆที่ท้องอ่ะค่ะ สู้ๆค่ะแล้วทุกอย่างจะผ่านไปไดด้วยดี อย่ารืมไปฝากท้องนะค่ะ

อย่างแรกหาหมอก่อน ตรวจให้เรียบร้อย แ้วค่อยบอกพ่อแม่ เราต้อง save ตัวเองก่อน ควรบอกฝ่ายชายก่อน ว่าเค้าจะยังไง ดูปฏิกิริยาตอบสนองก่อน แล้วค่อยตกลงกับฝ่ายชาย ค่อยบอกครอบครัวเราทีหลัง และให้ผู้ใหญ่คุยกัน เด็กน้อยไม่ได้ผิดอะไรและพ่อของลูกก็ยังอยู่ จะมัวแต่กลัวพ่อแม่ดุคงไม่ได้ คุณกำลังจะโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว

รีบบอกให้เร็วที่สุดค่ะ เพราะอย่างน้อยยังพอมีเวลาจัดงานให้ถูกต้องตามประเพณี แต่บอกเฉพาะในครอบครัวนะคะ เค้าอาจจะดุ อาจจะเสียใจ แต่ยังไงลูกก็คือลูกค่ะ คนเป็นพ่อแม่ต้องเข้าใจอยู่แล้วค่ะ สู้ๆนะคะ รักเค้าให้มากๆค่ะ ตอนนี้ยังไม่พร้อม แต่ยังไงในอนาคตก็ต้องดิ้นรนเพื่อเค้าได้อยู่แล้วค่ะ ✌🏼✌🏼

TapFluencer

ก่อนอื่นดูการเงินการงาน และวุฒิภาวะในการเลี้ยงดูว่าพร้อมมั้ย ต้องดูแล1ชีวิตให้มีคุณภาพไม่เป็นปัญหาสังคม ไม่ให้เค้าเกิดมาแล้วต้องรู้สึกว่าเค้าไม่น่าเกิดมาค่ะ ถ้าเอาไว้ไม่ใช่เลี้ยงได้อย่างเดียวนะคะ เด็กคนนึงมีค่าใช้จ่ายเยอะมาก ถ้ายังไม่มีความพร้อมอะไรจากที่กล่าวมาแนะนำให้เอาออกค่ะ

อ่านให้ดีอ่านให้จบนะคะ ใช้สติ ไตร่ตรอง เจ้าของโพสแจ้งว่า((ท้องไม่พร้อม)) ขอคำแนะนำ และจากที่ตอบไปบอกว่าจากที่กล่าวมาถ้ายังไม่พร้อมเรื่องพวกนี้(การเงิน การงาน วุฒิภาวะในการเลี้ยงดู) แนะนำเอาออก ถ้าพร้อมก็ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ เรื่องง่ายๆ

19เมษา วันเดียวกันเลยค่ะ นับอายุครรภ์ได้ จะ10สัปดาห์แล้ว น้องเปลี่ยนจากตัวอ่อนเป็นทารก มีหัวใจแล้วนะคะ คนเป็นพ่อแม่ดุเราเพราะอยากให้เราเดินให้ถูกทาง เค้าอาจโกรธอยู่แล้วค่ะ เป็นเรื่องปกติ แต่เชื่อว่าเค้าจะเป็นคนแรกที่พร้อมจะเข้าใจและปกป้องเราค่ะ ลองคุยดูนะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ