11 ตอบกลับ

เปลี่ยนเนื้อสัมผัสค่ะ บ้านนี้ตอน8เดือนให้กินปั่นหยาบ ลูกหันหนี แม่เลยลองข้าวสวยหุงสุกปกติ กินดีมาก หลังจากนั้นคือเปลี่ยนเป็นกินเมนูเหมือน blw ไปเลยค่ะ มีแม่ป้อนบ้าง ให้กินเองบ้าง ถ้าแม่ป้อนจะกินเยอะกว่าให้กินเอง สำหรับบ้านนี้นะคะ ลองเปลี่ยนเนื้อสัมผัส หรือเปลี่ยนมาเป็นเมนูเส้น ดีขึ้นเลยค่ะ

เเม่คะ ขออนุญาตนะคะ 31+3วีค ตอนนี้ปวดท้องเหมือนปวดอึ เเต่ไม่อยากอึค่ะ เหมือนอยากอึ พอเบ่งก็ไม่ออก พอมานอนก็ปวดๆ ตรงก้น ไม่หายปวด มีท้องปั้นเเต่ไม่ถี่ปกติไหมคะ

ขออณุญาติตอบนะคะ เป็นปกติมากค่ะแม่ ภาวะท้องผูกตอนท้อง ถ่ายยาก ให้ทานน้ำเยอะๆ ลองทาสเมนูพวกสุกี้ และผลไม้ช่วยให้ถ่ายคล่องขึ้นค่ะแม่

บ้านนี้ก็ไม่เอาอาหารบดตั้งแต่ 6เดือนนิดๆแล้วคะเพราะฟันเริ่มขึ้นแม่เลยเปลี่ยนเป็นเมนูBLW น้องมีความสุขในการหยิบจับกินเอง...นน.8.5 ส 76 ไม่ตกเกณฑ์คะ

ให้ทานเองเลยค่ะ บางทีน้องชอบมากกว่าเราป้อน เหนื่อยตอนเก็บของกับ มีเครียดตอนเขาเอาของทิ้ง หรือทานน้อยแต่ก็ทำใจเสริฟวนไปค่ะ ใฟ้เขาชินค่ะ

เปลี่ยนเมนู เปลี่ยนสถานที่กินข้าว เปลี่ยนวิธีกิน ลองให้ลูกหยิบทานเองบางอย่างพวกผักต้ม ผลไม้หั่นแบบ blw ขนมเด็กก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ❣️

บ้านนี้10ก็ไม่กินข้าวเหมือนกันค่ะ นมชงก็ไม่กินกินแต่นมแม่ ช่วงนี้แม่ไม่สบายเหมือนนมจะไม่คัดไม่มีนมให้น้องกินเลยค่ะ🥹

VIP Member

ค่อยๆพูดกับน้องเวลาป้อนข้าวน้องนะค่ะค่อยๆป้อนข้าวน้องที่ล่ะนิดค่ะและไม่ควรใช่อารมกับน้องเวลาป้อนข่เาวค่ะ😀

แม่ลองเปลี่ยนเมนูหลายๆแบบดูค่า บางทีน้องอาจจะอยากทานตทางจากเดิม เมนูเส้น แก้เบื่อเด็กที่บ้านได้ดีค่ะ

VIP Member

อยากเชียร์ให้ blw ลองดูค่ะ ช่วงแรกอาจเล่นบ้างนะคะ หรือลดนมและรอมื้อต่อไป เปลี่ยนสลับเมนูบ้าง สู้ๆค่ะแม่

VIP Member

เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ บางคนชอบข้าวหยาบๆ บดละเอียด น้ำๆ แห้งๆ และรสชาติ แม่ต้องลองหลายๆอย่างค่ะ