ช่วยหน่อยค่ะ หาวิธีกู้ให้น้ำนมกลับมาเยอะและพออิ่มสำหรับลูกน้อยอีกครั้ง ?

สวัสดีค่ะ...ตอนนี้ลูกฉันอายุได้ 7เดือน จะ 8เดือน ตอนนี้ฉันมีความรู้สึกว่านมมันเหี่ยวๆๆเหมือนจะไม่ค่อยมีน้ำนมแต่ยังมีนั้นแหละคะ...แต่มันไม่ค่อยคัดเต่งตึงเมื่อแรกๆๆคะ...อยากมีน้ำนมให้ลูกได้ทานจน1ขวบกว่าๆๆคะยังไม่ยากให้ทานนมผงพอจะมีวิธีช่วยกู้น้ำนมกลับมาคัดเต่งตึงมีพอให้ลูกทานไปได้นานๆๆไหมคะ...เวลาปั้มก็ปั้มได้ไม่กี่ออนซ์เปลี่ยนที่ปั้มมือมาใช้ที่ปั้มไฟฟ้าก็เพิ่มมาแค่ออนเดียวบ้างวันก็ออกไม่ถึงออนก็มีแต่เวลาลูกดูดออกนะคะแต่ไม่คัดบ่อยเหมือนแต่ก่อนแถมดูเหมือนรู้สึกน้อยลงกลัวว่าสักวันมันจะเหี่ยวนิ่มหมดหดหายไปเลยคะ...พอมีวิธีช่วยให้น้ำนมมีกินได้ยาวนานยังขวบ2ขวบไหมคะ...ช่วยหน่อยค่ะ‼️

1 ตอบกลับ

Super Mum

ลองวิธีข้างล่างดูนะคะ ดื่มน้ำขิงอุ่นๆ ทุกวัน อย่างน้อยวันละ 1 แก้ว ในแต่ละวันดื่มน้ำให้ได้ 3 ลิตรเป็นอย่างน้อย กินอาหารหลากหลายให้ครบ 5 หมู่ อาจเน้นเมนูขิง หัวปลี กะเพรา มะละกอ แกงเลียง เอาลูกเข้าเต้าสม่ำเสมอ หรือปั๊มนมตามรอบ ทั้งกลางวัน กลางคืน ไม่เครียด พักผ่อนให้เพียงพอ ทำได้สม่ำเสมอน้ำนมไม่หดไม่หายค่ะ หรือลองต้มชาอุ่นรักดื่ม ในช่วงแรกๆ แทนการดื่มน้ำขิงนะคะ