8 ตอบกลับ

ส่วนตัวคิดว่าแล้วแต่ รพ. หรือคลินิกค่ะ เพราะเคยฝากทั้ง2ที่ เคยไปฝากคลินิกหมอดัง อารมณ์แบบคนเยอะหมอตรวจผ่านๆ ฝากอยู่2เดือน ย้ายกลับมาที่ รพ.เหมือนเดิม เพราะแม่มีโรคประจำตัว ที่รพ.จะมีประวัติเรา แม่ได้ซาวด์ประมาณ 10ครั้งค่ะ บางเดือนไป รพ.2รอบ

สำหรับแม่คิดว่าแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันคะเลยเปรียบเทียบไม่ได้คะ ส่วนตัวแม่ฝากคลีนิคคะ เพราะเป็นหมอทำคลอดใน รพ. แต่ค่าใช้จ่ายก้อไม่ได้แพงจนเกินไปถ้าแลกกับเวลารอคิวใน รพ. นัดตรวจเดือนละครั้งอัลตร้าซาว+ยาบำรุง=350เจาะเลือดครั้งแรก500

ส่วนตัวฝากคลินิกค่ะ เพราะหมอดูแลดี ได้ซาวเห็นน้องทุกรอบที่หมอนัด ส่วนตัวหลักร้อยค่ะแต่ละครั้ง ยกเว้นมีเจาะเลือด ฉีดวัคซีนก็พันต้นๆค่ะ ไม่เคยเกิน 1,500 ถ้าหาทั่วไปก็ 4-7 ร้อยค่ะ หมอให้ยาบำรุง ซาวทุกรอบค่ะ

บ้านนี้เซฟค่าใช้จ่ายฝากรัฐช่วง8เดือนแรกเสียแค่ครั้งล่ะ30บาท เดือนสุดท้ายย้ายฝากพิเศษเสียค่าทำคลอด4-6พันแล้วแต่คลีนิกค่ะ แต่ช่วงฝากรัฐมีแอบไปซาวว์ดูพัฒนาการที่คลีนิกเสียครั้งล่ะ500เองค่ะ

คลินิกดีนะคะสะดวกเร็วด้วยค่ะ ดูแลเราดีด้วยค่ะค่าใช่จ่ายคินิกครั้งละ1000กว่าถ้าซาวหรือฉีดวัคซีนหรือเจาะเลือดตรวจค่ะ

TapFluencer

รัฐบาลจะซาว์แค่ครั้งสองครั้งถ้ามีเงินแนะนำฝากคลีนิค รัฐเสียแค่30บาท

ไม่เยอะเท่าไหร่ค่ะ คลิกนิกก็จะเเพงกว่าหน่อย เเต่ดูเเลดีมาก

ขอบคุณทุกคอมเม้นท์เลยค่ะ 🥰