1 ตอบกลับ

ประคบร้อน นวดใหเต้าพอนิ่มเเล้วพยายามปั๊มนมที่ค้างเต้าออกค่ะ ที่ปวดเพราะนมในเต้าระบายออกำม่ได้ ใช้เครื่องปั๊มที่มีโหมดกระตุ้น สัก 2นาที นมจะจี๊ดแล้วเปลี่ยนโหมดดูดน้ำนม ระหว่างปั๊มประคบร้อนนวดไปด้วยนะค่ะ เอานมที่ค้างในเต้าออกให้ได้เยอะที่สุด จะดีขึ้นค่ะ ทำความสะอาดหัวนมด้วย ดูว่ามีไขมันเเข็งๆอุดตามรูน้ำนมมั้ย ทำให้นมระบายออกยาก หาและบีบออก เอาผ้าชุบน้ำอุ่น ทำความสะอาดหัวนมเช็คพวกที่อุดตันออกนมได้ระบาย ง่ายๆ