3 ตอบกลับ

ตอนนี้น้อง 25 วัน ก็เป็นเหมือนกันคะ ปกติจะปั้มได้ 2-4 ออนซ์ แต่อยู่ดีๆ ปั้มได้แค่ออนซ์เดียวก็เลยสงสัย แต่พอนั่งคิดไปคิดมา คือ น้องเข้าเต้าบ่อยขึ้นและดูดเกลี้ยงเต้าคะ จากในช่วงแรกดูดแล้วก็ยังพอเหลือให้ปั้ม พอเราจะปั้มเก็บมันเลยได้น้อย ถ้าจะสต็อคน้ำนมแนะนำให้บีบไว้ทุกๆ 1 ชั่วโมงคะ โดยไม่ต้องสนใจว่าจะได้เท่าไหร่ บีบครั้งนึงก็แช่ตู้เย็นไว้ ผ่านไปชั่วโมงก็มาบีบเพิ่มต่อ ทำต่อไปเรื่อยๆในหนึ่งวัน แล้วค่อยเก็บคะ น้ำนมคนเรามีไม่เท่ากัน ไม่ต้องมีเยอะเหมือนคนอื่นแต่มีให้ลูกกินอิ่มก็พอคะ

คุนแม่พักผ่อนให้เพียงพอด้วยนะค่ะตอนเราคลอดใหม่ๆก็เปนมาน้อยต้องอาศัยนอนพักผ่อนและดื่มแต่น้ำอุ่นดื่มน้ำให้ได้เยอะกว่าปกติ+กับกินน้ำขิงซื้อแบบซองมาชงก้ได้ค่ะเรากินของฮอทต้าสีน้ำตาลกินวันละ2แก้วกินตอนอุ่นๆๆร้อนๆไนี่ละค่ะจะช่วยขับน้ำนมได้ดีน้ำขิงจะช่วยให้น้องท้องไม่อืดด้วยค่ะ ตอนนี้เราได้2เดือนแล้วนมมาเยอะกินให้ตลอดนะค่ะนมจะได้มีตลอดสู้ๆค่ะแม่

ปกติแล้ว ธรรมชาติสร้างเราเพื่อเลี้ยงลูกด้วยนมไม่มีทางมาน้อยค่ะ ถ้าเด็กดูด จะมาปกติค่ะ แต่ถ้าปั๊มจะมาน้อย ค่ะ

อ่อ ขอบคุณมากค่ะ