43 ตอบกลับ

ตกขาวเยอะขึ้นเป็นเรื่องปกติค่ะ เป็นกลไกของร่างกายเพื่อปิดปากมดลูกไม่ให้ชื้อโรคเข้าสู่ทารกในโพรงมดลูกได้ แต่ไม่ควรมีกลิ่น คัน สีที่ผิดปกติค่ะ

เราตกขาวนิดหน่อย แต่คันมากๆ ไปหาข้อมูลเค้าบอกให้ทานยาคูลย์ หรือโยเกิร์ต เราก็ทำตามมันก็หายจริงๆนะ แต่ต้องใช้เวลาเป็นอาทิตย์ สองอาทิตย์

ถ้าตกขาวแล้วคัดให้รีบหาหมอเอายามาทานค่ะ อาจติดเชื้อหรือเป็นเชื้อรา. ให้ทำความสะอาดจุดซ้อนเร้นให้ดี อย่าให้อับชื่นค่ะ

บ้านนี้ก้อเป็นเยอะบางทีก้อคันปรึกษาคุนหมอแล้วคุณหมอบอกว่าให้เปลี่ยนวีถีการกิน และงดมีเพศสำพัน แต่ไม่ให้ยาค่ะ

ติดเชื้อค่ะ บางทีไม่ใช่ว่าเราสกปรกนะคะ มันมากับพวกอาหารที่เราทานก็มี แม่แจ้งคุณหมอเลยนะคะ ห้ามซื้อยามาทานเอง

VIP Member

อาการตกขาวขณะตั้งครรภ์ถือเป็นอาการปกตินะคะ ตกขาวที่ผิดปกติคือ มีกลิ่นเหม็น สีผิดปกติ และมีอาการคันรุนแรงค่ะ

้บ้านนี้เคยเป็นค่ะ ตกขาวคันด้วย ต้องไปรักษาค่ะ เพราะช่องฉี่ช่องคลอดติดเชื้อค่ะ ไปหาหมอ หมอจะสั่งยาให้ค่ะ

คนท้องมีตกขาวเป็นปกติค่ะ ถ้าไม่คันไม่มีกลิ่นไม่เป็นไรค่ะ แต่ถ้าคันมีกลิ่นต้องรีบไปหาหมอเลยค่ะ

เราก็เคยเป็นคะ คุณหมอตรวจภายในบอกว่าติดเชื้อแล้วให้ยามาทานและเหน็บ. ก็หายปกติคะ

เราก็เป็นค่ะ​ ตกขาวมีกลิ่น​ ไปหาหมอน่ะค่ะ​ บอกคุณ​หมอ​ คุณ​หมอจะให้​ยามาทานค่ะ